Hoài mà ko có lời

Có ai như em ko lúc đầu xem kênh của anh medio tài khoản của mình có 60$ sau chưa đầy 1 tháng đã lên hơn 500$ với rủi ro 10%/lệnh. Sau lúc đó em bỏ ra 200$ tiền lời với rủi ro 2%/lệnh ra trader sau nhiều tháng vào hơn 100 lệnh và đây là kết quả của em.

4 Lượt thích

Với rủi ro 10%/lệnh thì mình đoán là trong này ko ai như bạn đâu. Bình tĩnh, dừng lại xem xét và quan trọng nhất là quản lý vốn chặt chẽ trước khi bắt đầu lại nhé bạn.

1 Lượt thích

Em quên ghi sau em chỉ vào 2% thôi

1 Lượt thích

Mỗi lần thắng bạn được bao nhiêu , mỗi lần mất thì bạn mất bao nhiêu …
Có thể tỉ lệ win thấp quá và mỗi lần như vậy thì bạn lại ăn dày =} dữ nguyên độ dày và tăng tỉ lệ win lên
Hoặc tỉ lệ win cao nhưng ăn non , mất là mất thật , nhưng ăn tượng trưng …thì giữ nguyên tỉ lệ win tăng độ gồng lời lên …:sweat_smile:
Về cơ bản là vậy nhưng lại là cả 1 quá trình

1 Lượt thích

Mọi người nên tìm hiểu bản thân xem nguyên nhân do đâu? Trước đây những bài học đầu mình đều làm theo dạng hợp lưu, đến khi ra những bài nâng cao ngược xu hướng chắc mọi người fomo không muốn lỡ kèo nào nên vào nhiều lệnh không chắc chắn. Bình tĩnh lại và vào những lệnh rõ ràng thôi.

10 Lượt thích

anh có thể làm chuyên mục review lệnh tuần của anh không anh :roll_eyes: Em nghĩ nếu được như thế thì mọi người trong hội quan cũng sẽ có nhiều động lực hơn. Thêm nữa là khi đó mọi người sẽ có sự tham khảo, rút kinh nghiệm từ lệnh đã vào với lệnh của anh.

4 Lượt thích

Để mình nghĩ xem làm 1 dạng series khác chứ giờ review đúng những lệnh mình vào sợ ae fomo với tẩu hỏa nhập ma hơn (Giống những cái bài gần nhất nhiều ae không hiểu hết góc nhìn của mình nên học theo).

9 Lượt thích

Đúng rồi, đồ thị trade của mình cũng lên xuống y hệt những gì trên kênh youtube của medio luôn. Lúc đầu xem thì dễ hiểu, vào những lệnh cơ bản, hợp lưu nên cũng gọi là ổn (có thắng, có thua). Sau cái series vào lệnh nâng cao mình bị fomo, tẩu hỏa nhập ma, nhìn đâu cũng thấy kèo nên sấp mặt suốt (thua nhiều, thắng ít). Gần đây medio làm lại mấy video vào lệnh theo kiểu cơ bản thì mình bỏ hết mấy cái snghi nâng cao, nghĩ đơn giản, chờ đợi, chờ đợi để vào lệnh… thì thấy ok hơn. Hy vọng ad tiếp tục làm những video đơn giản như vậy, tất nhiên sau có thể có 1 vài bài nâng cao cho mng có cái nhìn mới mẻ. :smiley: :smiley: :smiley:

5 Lượt thích

Mình cũng đang tẩu hoả đây​:pensive::pensive::pensive:

4 Lượt thích

chắc là em có tỉ lệ thắng thấp vì vào những lệnh hồi ko có xu hướng.

1 Lượt thích

Em nghĩ anh review lệnh tuần thì em và mọi người cũng có nhiều động lực hơn. Mọi người lấy kết quả giao dịch của anh làm động lực. Bản thân em backtest tỉ lệ thắng thua không cao, đọc những post như này cảm thấy đồng cảm và mất động lực quá.

Phân tích sai thì 90% là thua, phân tích đúng thì không có điểm vào lệnh, có điểm vào lệnh thì hụt kèo 1, 2 pip, vào được lệnh rồi thì stop hunt, hòa, sãn giãn spread… Có quá nhiều rủi ro khiến cho em và mọi người mất động lực.

Anh là một người khá thành công trên thị trường Forex dù anh có luôn nói với mọi người anh chưa giỏi. Em mong mọi người có thể có nhiều động lực, cảm hứng từ anh hơn nữa

4 Lượt thích

Bản thân mình là người tích cực nên mỗi khi đọc những bài post, những comment tiêu cực thấy rất khó chịu. Nếu có người bạn nào đó của mình trên FB liên tục post những điều tiêu cực như vậy thì mình đã unfollow từ rất lâu rồi.
Nhưng đây là Hội quán nên mình sẽ không làm được thế. Và mình cũng tôn trọng tiếng nói cá nhân của mỗi người.
Thứ lỗi cho mình nói thẳng, vì điều này sẽ có lợi cho những ai đang gặp phải tình trạng này, để quyết định có nên tiếp tục hay không!
Muốn theo với nghề lâu dài thì bạn tìm động lực ở chính nội tại, chính bản thân của bạn trước đã. Vì chẳng ai lúc nào cũng ở đó truyền động lực cho bạn được, mình cũng không ngồi cạnh bạn để chỉ tay bạn nói vào lệnh này đi, hay có nên vào lệnh hay không. Quyết định chỉ là ở bạn mà thôi.
Mọi người có thấy một đặc điểm chung của những bạn đang tiến bộ, đang trade tốt dần lên trong Hội quán là những bạn ý luôn tích cực, kể cả khi review những lệnh thua. Sai thì sửa, nản thì dừng chờ hết nản trade tiếp.
Đến h khi có lúc dính những lệnh thua mình có chán không? Có chứ. Trong đầu mình còn có suy nghĩ tiêu cực là mang tiếng đi hướng dẫn người khác còn dính những lệnh thua cơ bản thế này.Dù bạn có trade lâu, vẫn sẽ lúc vướng vào vòng lặp tâm lý như vậy. Nhưng suy nghĩ đó chỉ có trong 5s, mình sẽ dừng lại xem sai ở đâu, hoặc chán quá thì tắt biểu đồ, đi làm việc gì đó khác rồi lúc bình tĩnh quay lại xem sau.
Chứ mình chưa bao giờ lên mạng than thở cả, chắc do trước giờ học trade mình đơn độc nên cũng chẳng có chỗ để mà than. Đến người thân của mình, mình trade mấy năm lỗ cả đống tiền còn chẳng ai biết. Về quê vẫn vui vẻ để bố mẹ không biết chuyện gì xảy ra. Vì lỗ là lỗi của mình, mình không muốn ai phải lo lắng.
Mình không biết mọi người đã lỗ bao nhiều, gắn bó bao lâu trong thị trường, đã bao lần thất bại. Nhưng:
Hãy suy nghĩ kỹ xem…Vì sao bạn bắt đầu? Điều gì khiến bạn theo đuổi nghề này dù biết nó rủi ro và không dễ dàng?
Mọi người biết bác sĩ sợ nhất điều gì không? Là chữa cho một người muốn chết. Vì bản thân đã không còn động lực sống thì chẳng thuốc gì cứu được cả.
Nếu thấy nản quá thì tạm nghỉ một thời gian ngừng trade. Thử bỏ xem để biết mình có bị thôi thúc quay lại thị trường với động lực, nhiệt huyết của chính bản thân mình không? Lúc đấy bạn sẽ biết bạn có thực sự yêu nghề này không. Lúc đấy chắc mọi người cũng chẳng cần ai truyền động lực nữa.
Lúc đấy mình sẽ vẫn ở Hội quán này. Chào đón bạn quay trở lại!
P/s: mọi người cũng nên thấy điểm tích cực là vì ngành này khó khăn nên chỉ có số ít những người kiên trì để đi đến thành công. Nếu dễ dàng thì ai cũng đi làm Trader mất rồi.

43 Lượt thích

mình trây từ tết đến giờ vẫn bị hòa vốn à, có những lệnh thua, mà sao mình trách bản thân mình thế, thấy áy láy với cái quyết định của mình. có những chuỗi thắng dài dài mình cứ tưởng mình ngon rồi, xong tiếp theo đó là chuỗi lệnh thua, hazz. có những lệnh thua mà cả đêm mình nghĩ mất cả ngủ…:))

3 Lượt thích

Là một người từng trong tình trạng như thế này, em đúc kết ra một điều là: chỉ có tự bản thân " ngộ tĩnh " ra thì mới có thể tự thoát khỏi cái vòng luẩn cuổn này thôi. :smiley:

3 Lượt thích

A đã Thông não cho vài bạn bi quan,có cái nhìn k đúng về trade.
Nghe a kể mà thấy có nhiệt huyết quá,trade mấy năm đơn độc,k có ai đồng hành cả… Chúc a hạnh phúc với cô gái sexy nha :rofl::rofl:

1 Lượt thích

Mình tặng mấy bạn 1 câu thôi :
"LUÔN CÓ MẶT TÍCH CỰC TRONG BẤT CỨ TÌNH HUỐNG NÀO,HÃY TÌM RA NÓ ĐỂ ĐÁNH BẠI SỰ THẤT VỌNG "

4 Lượt thích

tui cũng hy vọng ông làm dc như ông đã tặng

1 Lượt thích

lúc mới đầu học trade,thua lỗ, a có tâm sự với vợ của a không a=))
cứ lúc nào thua dài dài e hay kể vs vợ,xong bạn ý hay bảo:
“Cho đánh thử vài lệnh xem nào” :rofl:

mình cũng đang thắc mắc :v không biết anh Medio thua lỗ nhiều thế có kể với vợ không :v

Wtf. Anh độc thân mà. Thông tin đâu ra là vợ con vậy.