Hãy theo dõi tin tức bên cạnh phương pháp PA thần thánh

Vừa hút chết con GU , cắt tay được 2R , không thì SL sml nên cao hứng viết bài. ANh em nào có đóng góp gì thì cmt bên dưới nhé.

Dẫu biết rằng, tin tức nó phản ánh hết vào giá. Nhưng để cảm thấy yêu thích bộ môn " ba phải " này thì chúng ta nên theo dõi những tin tức chính trị để cho cuộc sống thêm nhiều màu sắc.
Một ví dụ cơ bản : mà ai cũng nhớ
Ngày 5/2/2021, hẳn hầu hết anh em nào trong hội quán hay anh Medio cũng đều nhớ cây gậy như ý của Tôn Ngộ Không. Mình còn nhớ anh Medio có nói trong video là : " mình không phải yêu quái nên không sợ gây như ý " :smiley: Không biết bây giờ còn không sợ hay không :v

Hoặc là một trường hợp ngay lúc này:

Tuy nhiên chúng ta là những tín đồ của PA thần thánh chỉ nên chọn lọc tin tức theo dõi thôi.
Từ ngày tham gia thị trường cũng gần 5 tháng rồi, cũng trải qua nhiều lần chứng kiến, mình tổng hợp các loại tin tức chắc chắn phải theo dõi :

• Tin NONFAM : chắc chắn rồi. từ lâu rồi đám đông mặc định đây là lúc thị trường co giật hỗn loạn thế nên việc lúc này giá chạy quét qua lại 2 đầu là điều chắc chắn sẽ xảy ra. AI để SL gần đoạn giá lúc ra tin thì chuẩn bị đóng bỉm là vừa.
  • Tin lãi suất của ngân hàng trung ương của các nước BOJ ( bank of japan) , BOE, BOC,… : mỗi tháng đều có một ngày, các anh em theo dõi GU thì để ý là tin lãi suất , tăng giảm QE ( QE là một hình thức bơm tiền ra ngoài thị trường bên cạnh hình thức phát tiền )
    Ngoài ra bên cạnh đó còn có một số tin hơi mạnh đó là các bài phát biểu của chủ tịch FED ( nó liên quan trực tiếp đến cặp chính, ảnh hướng gián tiếp đến cặp chéo) Chẳng hạn như tối hôm thứ 3, bộ trưởng tài chính không biết cố tình hay lỡ mồm chỉ hơi đả động đến vấn đề tăng lãi suất thôi là DXY co giật giãy đành đạch ngay, DXY co giật không có nghĩa là tất cả các cặp chính đều co giật, có thể là 1 trong số đó sẽ co giật thôi, hôm thứ 3 chính là con UCAD. Thế nên ông nào đen đang vào cặp co giật mạnh thì nhớ lên đây khóc nhé :rofl:)

Bài này mình muốn để ở topic " chia sẻ kinh nghiệm " mà không phải " uống trà cùng medio " vì mình thấy việc theo dõi các tin quan trọng này là điều cần thiết, bên cạnh việc " vả market " bằng PA thần thánh.
HI vọng sẽ giúp ích cho các anh em nào theo trường phái nhiều màu sắc trong trading.
Trang tin có thể theo dõi cảnh báo tin theo ngày : https://www.vnwallstreet.com/
Đầu ngày , sẽ có thông báo các tin quan trọng trong ngày. Để ý một chút không thiệt thòi gì cả.

7 Lượt thích

Này thì giảm QE này. gậy như ý 120 pip. bác nào vào lệnh mà đặt SL chậm vài giây là toang ngay 6 R trong tích tắc :smiley:

Coi trước tin tức ở đâu nhỉ a zai

TradingView cũng có cài đặt để hiện tin tức trên biểu đồ đấy.
Nói chung những tin mạnh cố định hàng tháng này mọi người có thể xem để tránh không trade thời điểm đấy cũng được. Ý mình ở phần không đọc tin tức là đọc tin rồi phân tích để trade là không nên vì rồi và cũng chẳng phân tích được. Anh em nào lo lắng có thế tránh tin lớn như Dũng đã viết ở trên là okie nhé. Giảm rủi ro cho mình là tốt thôi mà.
Còn khi vào lệnh có gậy kia thì theo Price Action là thấy có momentum lớn là mình đã không nên vào lệnh đấy rồi. Anh em xác định khi đặt lệnh limit trước không có tín hiệu xác nhận đã là mình đang có thêm rủi ro để đánh đổi lấy tỉ lệ RR tốt rồi nha!

4 Lượt thích

vào mục lịch trong web ấy. có thể coi cả tuần luôn. Nhưng buổi sáng 7h nó hay có mục tổng hợp tin quan trọng trong ngày .

1 Lượt thích

vào tradingview em không để ý mấy cái tin đấy anh ạ. với lại trên điện thoại hình như nó hiện rất nhỏ không chú ý tới. em toàn vào web đọc cho nhanh @@

Oke,e cảm ơn ý kiến đóng góp của a nha

Oke,tks a zai,nên ckoi 1 lệnh pé khi ra tin lớn nhỉ haha

1 Lượt thích

Ừ. Còn 1 cái nữa là anh thấy app của sàn hay báo mấy tin to to kiểu như thế này. Mọi người có thể tham khảo để cài đặt thông báo xem nhé, cái này sẽ tùy sàn đấy.

2 Lượt thích

khi ra tin thì SL hòa nếu lệnh đang dương. hoặc là chuẩn bị tâm lí Sl trước thôi. cứ giữ nguyên khối lượng R mà chơi. Giờ mình không sợ mất R nữa.

Chỉ sợ hết tiền ckoi thôi a nhỉ :))