Hãy cưỡi trên con sóng mà bạn tin vào nó

Hôm nay chả được lệnh nào ra hồn. lệnh 1R thì sl hòa. lệnh 0.5 R cũng hòa nốt. Nên ngồi viết ra vài dòng tâm sự nhé.
Dạo này thấy hội quán các anh em thời đầu đều chui vào ở ẩn hết.
Không biết lí do vì sao nhưng có lẽ là bị ăn vả nhiều nên trầm cảm lui vào ở ẩn chăng?
Mình cũng thế, nhiều lần bị vả, có những cú vả đúng nghĩa sml, tuyệt vọng vc, ăn vả mà mất hết tinh thần chiến đấu luôn. Nhưng nghĩ lại đến cái bờ lại phải cố gắng mà bơi tiếp.
Ai ăn vả vài lần liên tiếp nếu tâm lí yếu chắc chắn 100% đều mất tự tin vào chính mình, mất tự tin vào phương pháp, mất tự tin vào tất cả mọi thứ ( đặc biệt người mới như mình chẳng hạn )
Nhưng dần dần mình cũng nhận ra một điều rằng: nếu sống trong thị trường này không còn tự tin vào chính mình thì còn lâu mới về bờ được chứ đừng nói trở thành trader thành công, một " ông nội " market. :smiley:
Nhiều khi nhiều người hay hỏi sao mình vào nhiều lệnh thế, không sợ FOMO , tâm lý à.
Thực ra thua nhiều ai cũng tâm lí thôi. Nhưng khi tự ngồi nghĩ nếu nhìn ra lệnh đúng với quy tắc của mình nếu không vào thì khác gì mất tự tin vào bản thân . Mà một khi đã mất tự tin vào bản thân thì khó mà sống nổi ở cái thị trường này. Vì thế mà ngày trước vào lệnh mà SL thì mình hay kêu đen vc, biết thế không vào. Còn bây giờ thì SL thì mình không còn buồn quá nhiều. Mặc dù SL nhưng mình vẫn tin vào phương pháp của mình nó có thể đưa mình về bờ được. ( có thể là do mình lên hội quán khóc lóc nhiều quá nên giờ chai lý cảm xúc rồi ) :smiley:
Một lệnh thắng nói kiểu gì thì nó cũng sẽ đúng. Một lệnh thua nói kiểu gì cũng ra một đống lý do.
Mặc kệ lệnh thắng hay lệnh thua, quan trọng nhất là tự tin khi vào lệnh, kể thẳng hay thua cũng phải tự tin vào phương pháp tư duy của chính bản thân mình.
" Hãy chắc chắn mình đang cưỡi trên con sóng nhỏ " Câu này thì ai cũng thuộc rồi.
Mình còn có cho mình 1 câu tự nhủ nữa: " hãy cưỡi trên con sóng mà bản thân tin vào nó "

Mình là fan của Hiệp khách giang hồ. Hi vọng có 1 ngày sẽ ra đòn " bạch liệt quyền phong nha " với thằng cu market. :smiley:

14 Lượt thích

Mình nghĩ mình là ai, mình sẽ suy nghĩ như người đó
Mình nghĩ mình là một trader giỏi,mk sẽ suy nghĩ như 1 trader giỏi…
Lấy bản thân làm động lực đi a Zai… Thân tàn nhưng tâm k tàn,mạnh mõe lên :rofl::rofl:

4 Lượt thích

vc. bài cổ vũ tinh thần anh em mà bạn lại vào động viên ngược lại thế này. :))) Cảm ơn nhé.

Cứ bị mấy chỗ ko là gì nó quay lại cắn sl là xoắn hết cả quẩy ngay bác ạ :joy::joy::joy:

1 Lượt thích

nó cắn được mãi đâu mà sợ :v kiểu gì cũng TP thôi. quản lý lệnh tốt là được.

1 Lượt thích

Như t mà ko giải thích đc nó thì lần sau vào lệnh sẽ rất rén, kiểu sợ nó đợp cho 1 phát lại như thế vậy :joy::joy::joy:.

ráng vào lệnh đợi xác nhận cho mình điểm SL hòa ấy .

4 Lượt thích

Kinh nghiệm sau khi SML liên tục là:

1. Hãy rời xa thị trường 2 3 tuần 1 tháng gì đấy để tĩnh tâm sau đó hãy quay lại bạn nhé.
  2. Đánh nhỏ lại. Ví dụ bạn 2% SL liên tục thì nên đánh 1% hoặc 0.5% tài khoản để lấy lại sự tự tin.
  3. Đừng phụ thuộc vào trade, không có trade hãy tìm việc khác mà làm thay thế.
1 Lượt thích

Các bro học nghệ đã thành nên xuống núi hành tẩu giang hồ rồi.:innocent:

Hàn Bảo Quân đều trâu lên mỗi lần bị dập tơi tả mà em :slight_smile:

2 Lượt thích