GU 07.07.21 - SL Thì Cũng Phải BÌNH TĨNH!

Chào anh em,
chắc hẳn từ hôm qua đến hôm nay không ít anh em bị dính SL liên tiếp 2-3 lệnh với cặp GU, chính bản thân mình hôm qua vì chủ quan ko dịch SL nên cũng bị thua 2 lệnh. Lúc đó cũng nản anh em ạ, phân tích chuẩn như thế rồi mà…
Nhưng sau khi dính SL đó thì mình cũng đã xác định lại cấu trúc thị trường, nhận định là xu hướng giờ nó đã chuyển giảm rồi (vì sao nó chuyển giảm thì kệ nó đi - đây cũng là một tip kiểm soát tâm lý của mình, vì sao nó chuyển giảm vì sao nó phá KLQT mình ko quan tâm) - mình chỉ quan tâm là ok, giờ GU giảm rồi, phân tích lại thôi, để quá khứ đau thương lại đằng sau.
Tại m15 mình xác định KLQT và đáy cũ như hình dưới.

Đoạn khoanh vàng này mình cũng gợn gợn và nghĩ là KLQT mới và vào m5 kiểm tra thì thấy đúng thật, giá phá hồi các kiểu rất đẹp.

Nhưng mình lại nhớ đến bài cấu trúc thị trường của anh Trung, là khi m15 giảm, m5 cũng giảm thì cái trường hợp này tỷ lệ thắng nó cũng thấp nhất trong các trường hợp. Dù nó chưa chạm vào gì cả, nó vẫn giảm tiếp nhưng xác suất để nó hồi điều chỉnh ở timeframe lớn là cũng rất cao, dẫn tới timeframe nhỏ bị SL.

=> Nên mình xác định Keylevel bên dưới ko phải là KLQT của m15, có chăng thì chỉ là KLQT của m5 thôi, mà m5 thì mình theo lời khuyên của anh Trung là người mới thì ko trade nên mình cũng chả bận tâm làm gì. Mình vẫn giữ quan điểm KLQT của m15 ở phía trên (vào H1 xem thì cũng trùng luôn của H1).
Kẻ Fibo ra thấy đáy cũ trùng ngay 0.5-0.618 nên Sell Limit ngay tại đáy cũ (xu hướng vừa đảo chiều sang giảm nên rất tự tin nhưng SL 2 lệnh hôm qua nên vẫn nhớ phải dịch SL khi cần).

Giá đã quay về khớp lệnh sau một đoạn đi lùng nhùng cả đêm (ai muốn xem trade ntn thì vào lại bài Trader ko cay cú 2 của anh Trung nhá).

Giá về đỉnh cũ, ko chần chừ dịch ngay SL về entry (thực ra dịch lên trên đỉnh là được rồi, có bài anh Trung nói dịch về Entry mà lưng chừng giá về test lại dễ hòa vốn).

Mình đã dịch SL kịp thời và TP về Fibo -0,27 nhưng lại chỉ để trên Tradingview, còn trên XTB ko dịch nên mình chỉ được RR 1:3, có chút tiếc nuối nhưng TP chưa bao giờ là sai - cũng theo lời anh Trung.
Tổng kết thì mình cũng đã lãi lại được 1 chút, mình biết là mọi người khi dính SL nhiều 2-3 lệnh thì sẽ rất nản, nhưng khi SL rồi thì đừng hoảng, cứ phân tích chậm rãi lại cấu trúc thị trường và bạn cũng ko cần phải biết lý do vì sao lệnh trước bạn SL (tất nhiên có thời gian cuối tuần xem lại lệnh thì vẫn rất ok nhưng vừa mới SL mà cay cú đi tìm lý do SL thì ko nên).
Sau 1 thời gian vài tháng theo phương pháp của anh Trung thì mình có thể tự tin khẳng định rằng anh Trung là một người rất có tâm và có tầm, phương pháp hiện tại mà chúng mình đang trade cùng nhau là đã có sự kiểm chứng là hiệu quả và cũng có tỷ lệ thắng cao nhất (nếu ko muốn nói là gần như tuyệt đối), ngoài ra tính logic trong cách phân tích biểu đồ cũng rất cao nên mọi người cứ yên tâm mà luyện tập nhé, mình đã có thời gian SL 6 lệnh liên tiếp nhưng may mắn là quản lý vốn đã cứu mình. Trải qua quá nhiều phương pháp, mình cũng tìm quá nhiều chén thánh rồi nhưng vẫn quyết định dừng chân với anh Medio, mục tiêu dài hạn của mình cũng giống anh Trung thôi, Forex là 1 phần nhưng mình vẫn mài dũa chăm chỉ để đầu tư Vàng và Coin.
Chúc mọi người luyện tập chăm chỉ và không nản lòng.

28 Lượt thích

Chúc mừng bác :sweat_smile:. Phải luôn bình tĩnh trên mọi mặt trận, entry của bác chắc cũng có nhiều ae trong hội quán cùng lên thuyền :100:

5 Lượt thích

đúng rồi bác, một khi đã nắm chắc lý thuyết anh Medio thì cứ mạnh dạn vào lệnh thui hehe

2 Lượt thích

Chúc mừng bác nhé. Đúng là phần thưởng cho ng đủ bình tĩnh :star_struck:

3 Lượt thích

hôm qua ăn quả sl nên hôm nay mình chắc đợi xác nhận nên được có 2r

3 Lượt thích

Mình đang có chuỗi 7 lệnh thua liên tục trong 2 tuần nay đây bác. Giờ vào lệnh thấy sợ kinh khủng.

3 Lượt thích

mình cũng vừa tp lệnh này ì như bạn mà mình canh có mô hình nến mới vào lệnh chứ k để limit :smiley:

5 Lượt thích

Kinh nghiệm lúc mình gặp chuỗi thua 6 lệnh liên tiếp đó là mình quản lý vốn rất chặt, càng thua thêm lệnh thì mình lại càng giảm position size đi, ban đầu 3% xong 2% xong 1%, cốt là để cho dù có thua thêm nữa thì cũng thua ko đáng bao nhiêu => Giảm tâm lý.
Một cách khác đó là bạn thử phân tích timeframe lớn hơn xem, hồi đầu mình máu mình phân tích m15, m5 nhưng tạch liên tục (giá chạy nhanh phải nhìn biểu đồ liên tục gây stress) cộng với spread khung nhỏ khá lớn nên mình đã có thời gian chuyển lên H1, H4 trade. Khi tự tin rồi thì giờ mình lại về m15, H1.

4 Lượt thích

Vâng tại vì mình có công việc fulltime ko thể canh đc nên toàn Limit rồi vứt đó. Chúc mừng bác nhé!

1 Lượt thích

Chúc mừng bác, TP đc là ngon rồi.

1 Lượt thích

Mình nghĩ đây là một thử thách về tâm lý mà mình cần phải vượt qua. Đợt trước có lúc cũng thắng 5-6 lệnh liên tục, nghĩ mình pro vãi. Còn bây giờ lại đang nghĩ mình chả hiểu cái gì về market cả. :frowning:

2 Lượt thích

Mình nhớ hồi mình mới bước chân vào thị trường mình toàn thắng liên tục, tài khoản chỉ sau có 1 tháng mà x2. Mình cũng cảm thấy phương pháp giao dịch vs EMA lúc đó là pro vãi, cứ vào là thắng, vào là thắng, SL nhỏ. Nhưng sau đó thì…lỗ sắp mặt, mất hết cả lãi rồi còn âm cả tài khoản. Nhưng may là kể từ khi trade đến giờ mình chưa bao giờ bị cháy vì mình khá nhát, quản lý vốn rất chặt, cũng có thể vì thế mà mình sống sót được đến giờ.

2 Lượt thích

Có lúc mình mất liền 3R. Rồi cay cú, rồi nâng lot lên x3. Rồi thua tiếp thì lại nghĩ gỡ :slight_smile: giờ thì sợ rồii. 7 lệnh mà -50%. Quản lí vốn là điều cực kì quan trọng với người mớii.

hôm trc con GU chạy láo vãi :smiley: đc hơn 2r rồi k vào check lại vì có việc thấy thông báo sl mới chán :smiley:

3 Lượt thích

GU hôm nay chart đẹp. mình soi H1 thấy đà giảm còn phải giảm nữa, chiều đặt cái lệnh limit đáy cũ trùng Fibo. Tối về thấy tinh tinh TP rồi :3

2 Lượt thích

Tối qua mình cũng phân tích và vào 1 lệnh y hệt như bác.
Lúc phân tích mình đã chủ động chọn phương án nếu nó về đáy cũ trùng fibo thì mới xem xét vào lệnh nên đặt cảnh báo ở đấy rồi vào xem nến. Nhưng mình xem nến và chỉ tp về cái đáy cũ.

1 Lượt thích

Chúc mừng bác, có “Rờ” là được rồi :rofl: Hôm qua ngày đẫm máu cho ae buy GU mà, mình cũng như thế :))), SL ngay tại đỉnh cũ + Fibo (Entry buy), sau đó thua và vào lại tại KLQT phía dưới (Entry buy), bù qua thì +1R.

1 Lượt thích

Bác có thể dùng pp ngồi thiền (Topic trong hội quán) của anh Trung để tránh được các cảm giác FOMO và nên kỷ luật bản thân về việc quản lý vốn.

1 Lượt thích

mình nghĩ anh em đến với pp của medio hơn 6 tháng lệnh này gu này chắc sẽ ăn được thôi như SGK ấy mà

1 Lượt thích

tuần này giao dịch chán quá mn ạ, mới win 1 lệnh 3.5R mà sl tận 3 lệnh rồi :))

2 Lượt thích