Góc chia sẻ & tâm sự

Chào tất cả mn!
Không biết hôm nay mn giao dịch thế nào ? e thì sau tuần vừa rồi cũng khá là nhàn rỗi khi công việc chính thì ít lịch nên hầu như toàn ở nhà và nhìn biểu đồ học hỏi thêm kiến thức mới.
NHƯNG cũng như tâm lý của con người tầm thường chúng ta, tuần trước, e đã ngứa tay mà vào rất nhiều lệnh với 6 chuỗi lệnh thua liên tiếp đc một lệnh win và tuần này tiếp tục 5 lệnh thua liên tiếp )) thôi thì cứ gọi đại là 10 lệnh thua liên tiếp đi )) ,và nó làm e bay hết toàn bộ lợi nhuận từ tháng trước e có được ( DARM !!! ).
THÌ, cuối cùng hôm nay cũng đc 2 lệnh win , thật sự là nó giúp e lấy lại sự tự tin khi bị TT vả liên tục không thương tiếc như vậy . Sau 2 lệnh này thì e đăng lên chia sẻ cho mn tích lũy thêm kiến thức và thêm nữa là cái góc nhìn sau những lệnh thất bại của e:

1. Đặt lệnh đóng nắp và để giá chạy, nhưng cái ngu nhất của e đó là nhìn liên tục vào biểu đồ thực sự nó rất tâm lý mà vì thế thực chất ra lệnh thua của e nó chỉ dừng lại ở 6 lệnh nhưng nó đã lên đến 10 lệnh vì cứ thấy nó âm 1 nửa cắt lỗ xong thấy lên lại nghĩ mình sai nên vào lại
  2. Cái này e nghĩ mình cực ngu do tâm lý nôn nóng nên đã dùng tín hiệu ở khung m5 để thay vào lệnh mặc dù giá ở khung lớn lực nến tăng giảm rất mạnh e nghĩ cái này do tâm lý muốn gỡ gạc cộng thêm nhìn biểu đồ quá nhiều nên đã vào lệnh thiếu khoa học và mất kiểm soát.
  3. Cái này e rút ra bài học rất giá trị đó là về quy tắc của thời gian để giá chạy khi nào kết thúc xu hướng chính vì thế nó đã giúp e vào sớm và win đc lệnh USDJPY mà ko cần đợi tín hiệu phá kháng cự( thực chất cái này có thêm chút kiến thức về supply & demend) mà e đã học từ trước lúc e đến với MEDIO.
    Qua 3 điều rút ra bài học từ những thất bại của e đặc biệt là cái thứ 1 và 2 thì e hy vọng cũng nó cũng giúp cho mọi người tránh đc những sai lầm ko đáng có để dần tiến tới sự hoàn thiện.
    Chúc mnọi người thành công với con đường mình đã chọn!!!
7 Lượt thích

cái lệnh thứ 2 mình hiểu chứ lệnh 1 mình chưa hiểu bạn giải thích hộ

thực ra cái này mình vào lệnh sớm do ngày trc học về cung cầu nên h quen nhưng bác có thể hiểu theo cách này.

Vùng supply & demend cũng chỉ là KLQT + nến động lượng mạnh thôi = tăng độ uy tín của KLQT ,về bản chất là như nhau . Mình cũng ko hiểu lệnh 1 :joy: nhìn m15 tính là SW cho lành

Hêhe, đồng cảnh ngộ mất lợi nhuận … Toàn do tâm lí yếu , hay nhìn chart . Rảnh quá cũng không tốt .
Mình thì rút hết tiền về . Phong ấn tài khoản vài bữa để tĩnh tâm lại

2 lệnh nhìn khách quan thì cấu trúc vẫn là break and retest …đơn giản hiệu quả

thực chất ra cái lệnh này là lệnh nâng cao nhưng do mình nhìn cấu trúc với nến nhiều quen nên vào đc sớm

cứ thế phát huy bạn nhé…chúc bạn ngày càng trade tốt hơn😍

thank bác nhé!!!