Giang sơn khó đổi , bản tính khó rời

đánh chắc đi thi quỹ đi bác kkkk thích bao nhiêu vốn cũng cso kk

Combo sát thương cao đó là Fomo, vào lệnh lếu lều + phá kỷ luật, cắt non ăn non đã tiễn đưa 30% tài khoản cũng k bé của e. Nhìn lại quá trình đó thì lếu lều dẫn đến những lệnh bị SL, phá kỷ luật thì dẫn đến những lệnh " có tiếng mà không có miếng" TP mà không ăn được tiền do cắt non.
Chung quy lại em rút ra đc 2 kinh nghiệm như này cho cá nhân bản thân em:
1, Em khác lời khuyên của a Trung, e luôn nhìn lại số tiền đã mất nhưng k phải để gỡ lại nó mà để biết được lý do số tiền mình mất là do đâu, nhất là những lệnh lếu lều thì e đã cải thiện phần nào việc vào những lệnh lếu lều rồi.
2, Về phá kỷ luật cái cốt lõi e thấy vẫn là do thi thoảng chúng ta cứ check tiền, bản thân e cũng thế thôi, dễ phá kỷ luật nhất là sau khi bị 3-4 lệnh lên đến 1R-2R rồi và quay đầu về entry hòa nên mới bực và sinh thói cắt non. Cách e làm với việc phá kỷ luật là rút vốn ra, trade 2% nhưng 2% bây giờ chỉ bằng 1/2 so với trước thì tâm lý e đang rời SL xong e kệ nó luôn(kiểu đang làm bài khó quen quay lại bài dễ thấy đơn giản) thì e thấy khá ổn.
AE nào đã đi qua những cảm xúc này có thể chia sẻ cách xử lý của bản thân cho người khác biết với nhé!

Mình thường tìm đến tâm linh hoặc đi dạo, hoặc nấu ăn để thư giãn, tâm lý ổn định thì mới đi backtest hoặc săn kèo. Mình mới ra 1 nguyên tắc là chỉ trade 1 lệnh/ngày nữa, nên cũng ko thấy quay cuồng cho lắm

Quan trọng nhất là mỗi khi mình sai, mình vẫn học được điều gì đó là những lệnh đó lãi rất nhiều.

Với mình quyết định ảnh hưởng lớn nhất là học thiền Vipassana, không chỉ thay đổi tâm lý trong việc trade mà còn cả trong cuộc sống, thấy cuộc sống ý nghĩa hơn nữa. Thiền Vipassana rất đơn giản và dễ thực hành, mình cũng từng có bài hướng dẫn ở đây: https://medio.vn/thien
Nếu mọi người thực sự muốn cải thiện, mình sẽ làm thử thách thiền 30 ngày để anh em trong Hội quán cùng tham gia. Mình có thể lấy danh dự mình ra đảm bảo sau 30 ngày mọi người sẽ là một con người khác, tham gia thị trường với 1 tâm thế khác.
**Mình lưu ý rằng thiền Vipassana không liên quan gì đến tâm linh, chỉ đơn giản giúp bản thân sống trong thực tại mà thôi.

9 Lượt thích

anh có nghe qua phương pháp thở wim hof chưa ạ

e sẽ bắt đầu ngay từ tháng sau, cảm ơn anh Trung!

Anh chưa. Cái đấy anh chưa biết

Các bác có thể tham khảo cái wim hof này nữa nhé.
Đợt trước cháy tài khoản có thử cái này. Cũng thấy đỡ đỡ. Nhưng mà do lười nên lâu lắm không tập.

1 Lượt thích

Em sẽ thực hành thử. Để rèn luyện bản lĩnh em hay mở phim Bố già xem. Cố gắng điềm tỉnh như Micheal Corleone.

ông này troll vãi. Bắt đầu ngay lại còn từ tháng sau nữa :rofl:

bắt đầu ngay từ tháng sau, chứ k phải bắt đầu ngay, từ tháng sau :v ôi tiếng Việt

ủa, Vẫn k hiểu.haha :rofl: :rofl: :rofl:

Cứ nhắm mắt lại thiền là thấy biểu đồ nến a ạ.hxhx

Tham gia kiểu gì vậy Ad ơi, cho mình tham gia với, nhiều lúc đứng trên bục khuyên người nhẫn nhục, bước xuống bục gợn chút nổi sân ^^, tuần này là tuần thứ 3 mình trade quá lệnh quy định

1 Lượt thích

có bài đăng của anh Medio đó anh

1 Lượt thích

mấy anh có gặp cái th kiểu mình dời sl về hòa vốn quá sớm ko ạ. mấy bữa nay e dính hoài.haizz.

1 Lượt thích

RR=1 hoặc là chạm vùng tranh chấp gần nhất thì rời . mình bị suốt. nhiều khi tiếc nhưng lúc bạn nhìn nó cắn entry rồi cắn luôn SL thì mới thấy may mắn

hoặc pro như anh Trung thì , giá tạo đỉnh hoặc đáy thì mới dời. Anh em non tay thì cứ RR=1 là rời luôn.

2 Lượt thích

Chị thì mỗi khi tâm lý ko tốt ( cả trong cuộc sống hàng ngày và khi trade) đều tự nhắc mình : “ hãy quán chiếu, nhìn sâu vào bên trong”. Lúc này sẽ tự phân tích, mổ xẻ xem điều gì đang diễn ra bên trong mình, ví dụ đang cay cú muốn gỡ chẳng hạn, sẽ tự cười và nói: “ chết cha mày nhé, thằng “ sân hận”, cay cú, mù quáng này tao tóm được mày rồi, định che mắt tao à, cút ngay đi nhé :)). Thế là tìm được nguyên nhân, chỉ việc đưa ra và lựa chọn giải pháp tốt và phù hợp nhất cho vấn để của mình. Thử xem nhé, chậm lại, suy nghĩ nhiều hơn.

6 Lượt thích