Giá về key lv quan trọng chờ đợi điều gì? Review 02 lệnh ngày 26/04/2021

Hello ae, tuần vừa rồi mình cũng vào đc 1 vài lệnh. Bài viết này mình sẽ review 02 lệnh trong tuần vừa rồi và sẽ cố gắng thể hiện chi tiết nhất cách nhìn cũng như kinh nghiệm mình rút ra được, hy vọng sẽ giúp ích phần nào cho các bạn newbie.

Lệnh 1 EU ngày 26/04/2021

Lệnh 2 AU ngày 26/04/2021

Trong tuần vừa rồi thì mình đã lĩnh hội thêm 1 kinh nghiệm mà mình đã chia sẻ ở trong lệnh 1 đó là TP về cái đáy gần nhất (ông medio cũng rất hay làm như vậy và tỷ lệ chiến thắng của nó rất cao). Trước đây mình rất là thắc mắc (trong đầu) tại sao ông medio thường chỉ taget về cái đáy gần nhất hoặc taget tỷ lệ 1:3 mà ko taget xa về key lv nào đó phía dưới, mặc dù đã biết khả năng cao là giá nó sẽ chạy về đấy. Sau những ngày tháng vật lộn với cái taget xa, taget về đỉnh, đáy hoặc key lv gần nhất, taget tỷ lệ cao ngất ngưởng 1:7, 1:10… thì mình nhận ra điểm yếu của newbie (như mình) là tâm lý rất kém khi giá đang chạy. Với mình thì đây là 1 kinh nghiệm quan trọng mà mình đã cho thêm vào thành 1 cái quy tắc mới của mình. Mình nghĩ nó sẽ rất phù hợp cho những bạn newbie như mình. Bây giờ mình sẽ giải thích vì sao:

1. Nó sẽ rất nhanh TP, tỷ lệ chiến thắng cao, ko phải chịu áp lực gì cả, TP bụp phát là xong, newbie sẽ rất ít khi có cơ hội táy máy vì giá thường chạy 1 mạch đến chỗ đó, ko có điều chỉnh.
  2. Sẽ giảm được rất nhiều áp lực vì nếu taget xa giá nó sẽ phải có những điều chỉnh, hồi về. Đây chính là điểm yếu tâm lý của newbie (như mình) thường sẽ cắt lệnh nếu giá nó hồi về mạnh, bỏ mất 1 đoạn R rất phí (có khi giá đã chạy được 2R, 3R), hoặc có khi giá nó sẽ hồi về SL hòa, thậm chí là còn dính SL.

Tuần vừa rồi mình còn thêm được 1 nguyên tắc nữa đó là nếu thắng 2-3 lệnh liên tiếp thì mình sẽ nghỉ ngơi 1-2 ngày ko trade nữa. Vì lúc đó là lúc mình đang hưng phấn, nghĩ mình pro vcl, đm chiến thần các thứ, các thứ, đánh đâu thắng đó, nhắm mắt cũng đánh thắng, market chỉ là bọn đbrr… và thường là sml liên tiếp những lệnh sau vì quá tự tin vào bản thân. :grin: :grin: :grin:

Dạo gần đây thì vẫn toang, vẫn sml như bình thường, tuy nhiên mình cảm thấy mình đang đi đúng hướng, tốt lên từng ngày, học hỏi được thêm nhiều thứ trên con đường trader này. Còn các bạn như thế nào, cùng chia sẻ cho mọi người biết nhé.

22 Lượt thích

Ý kiến của mình về các lệnh của bạn:
Các lệnh của bạn là đúng và là lệnh đi theo xu hướng hồi mới hình thành -Đi theo xu hướng hồi của TF m15 khi giá chạm vào klv của TF lớn hơn là h1- Thuộc trường hợp vào lệnh ngược xu hướng chính h1
Chứ ko phải TH như bạn nói là có tỷ lệ thắng cao nhất.
Trường hợp vào lệnh có tỷ lệ thắng cao nhất như AD nói là xu hướng của m15 vừa đảo chiều từ giảm chuyển thành tăng và đi theo xu hướng chính tăng của h1

3 Lượt thích

Bài review rất cụ thể và rõ ràng,rất cần thiết cho những newbie như mình,thank b nhiều :blush:

4 Lượt thích
  • Thanks b, bài review quá chất lượng. Hy vọng b review lệnh hằng tuần để ae còn học hỏi.
1 Lượt thích

Review chi tiết và cảm xúc rất thật,cảm ơn bạn nhiều nha
Hy vọng bạn sẽ có nhiều tip mới nữa… :smile: :smile:

4 Lượt thích

bác phân tích hay quá

2 Lượt thích

Bạn phân tích hay quá! Theo mình cái lệnh 2 nó chạm klv quan trọng H1 rồi bật lên ấy. nên lệnh đó theo mình k an toàn.

4 Lượt thích

lệnh EU cái đoạn m15 bạn bảo chưa chạm KL nào thì nó đang nằm ở đỉnh cũ của H4 bạn nhé, nên sell lệnh đó là ko an toàn, thực tế là giá chỉ quay xuống đó rồi bật thẳng lên luôn.

2 Lượt thích

Chúc mừng bro nhé…chúc bro tuần nào cũng đạt target nhé

1 Lượt thích

Đúng rồi bạn ah, lệnh đó là lệnh may mắn của mình. Sau khi TP mình có xem lại mới biết.

1 Lượt thích

Đúng thế bác ah, chỉ nhìn M15 thì lệnh 2 ko an toàn. Mình quên ko post cái nhận định ở khung lớn, lúc đó mình nhận định (có thể sai) giá nó sẽ phải xuống tít phía dưới đấy, toàn bộ cái xu hướng tăng trước đó chỉ là xu hướng hồi >> giá về key lv quan trọng rồi sẽ phải giảm. Nên lúc đó mình mới tự tin vào lệnh sell limit bên trên…

1 Lượt thích

Lệnh AU giá phá kl m15 tăng nhưng nó lại tới luôn vùng kl tiếp theo. Lệnh này nếu mà ko vào thì cũng ko biết phải đợi đến khi nào mới vào đc bác nhỉ

1 Lượt thích

Cái lệnh 2 đúng là mình chưa nêu đầy đủ nhận định của mình ở khung lớn, nên những ng như bác vs bác quyet sẽ nhìn ra vấn đề. Lúc đấy mình có khảo sát lại khung lớn và nhận định giá nó sẽ tiếp tục đi xuống tít dưới đáy là nơi bắt đầu xu hướng tăng (có thể nhận định của mình sai). Bài này có lẽ phù hợp hơn vs những bạn newbie về cách chờ đợi, làm gì khi giá quay về key lv quan trọng, chứ với mấy bác pro thì sẽ nhìn nhận ra vấn đề là lệnh ko an toàn.

Bài quá hay và chi tiết. chúc mừng bác nhé

3 Lượt thích

Các bác cho em hỏi.chút ạ.tình hình là e dạo này sml liên tục :frowning:
Các bác luôn đợi giá hồi về klv H1 rồi mới đợi xác nhận đảo chiều ở M15 phải k ạ?
Vì e thường xuyên cố tìm ra vùng ra KHÔNG LÀ GÌ CẢ rồi đặt limit ở klv m15 và bị sml ngay lập tức
Các bác cho em xin ý kiến về điều trên với ạ
Có ai có thể chat trực tiếp chia sẻ em chút kinh nghiệm đc không ạ?
em có rất nhiều điều muốn hỏi mà do tự trade cũng chả có bạn bè nào là trader nên k hỏi ai đc :frowning:

1 Lượt thích

quan trọng lúc sml bạn có nhận ra lỗi sai của mình k đã

em cũng cố tìm ra điểm sai để sửa.nhưng hầu như là do cách nhìn thị trường sai có vấn đề và fomo nữa bác có thể hỗ trợ e chút đc k ạ?

Bạn là người mới thì hãy làm theo các bài trong phần vào lệnh chuẩn medio. Những vùng không là gì, cần phải xem xét một cách rất cẩn thận.

1 Lượt thích

mình nghĩ bạn là người mới thì nên trade kiểu truyền thống, chờ giá về key lv quan trọng rồi quan sát. Giống như bài ở trên của mình cũng như trade theo phương pháp đi theo xu hướng chính trong khoá học của medio. Sau này trình độ cao hơn rồi lúc đó sẽ nhìn ra mấy kèo ngược xu hướng

1 Lượt thích

Cảm ơn bạn. Mình rút ra được kinh nghiệm từ bài viết của bạn. Nên vẽ ra các đường để nhìn cho thị trường dễ. Xác định các vùng key level. Khi giá quay lại key nên quan sát thật kỹ. Trường hợp cao nhất để vào lệnh là khi giá phá qua key quan trọng.

1 Lượt thích