Giá đã phá đỉnh hay chưa

Mình có câu hỏi như sau mong ace giải đáp.

Như hình trên thì giả sử giá tăng phá đỉnh cũ. Nhưng cây nến phá để lại một ít râu. Kẻ ngang râu thì giá mặc dù đã đi lên tiếp
Nhưng cây nến sau lại đâm quay ngược về vùng râu ngay lập tức

Vậy cho mình hỏi đây có phải là một phá vỡ thật ko ạ.
Vì nếu chỉ xét vùng cản ở dưới thôi thì giá đã phá và đi lên tiếp => phá thật
Tuy nhiên. Nếu kẻ ngang thêm râu nến nữa thì đây vẫn chưa là phá thật vì giá mặc dù đi lên típ sau nến phá vỡ nhưng lập tức quay lại vùng râu nên phá vở ngay

1 Lượt thích

Mình nghĩ là chưa, cây nến thứ 2 phải thoát ra khỏi đường kẻ thì mới là phá vỡ thật.

2 Lượt thích

Trường hợp này mình cũng gặp rất nhiều. Ở TF này mình cũng sẽ chưa kết luận nó là phá thật, vì yêu cầu của mình là 2 nến đóng trên nhau và nến tiếp theo nó không được nhấn chìm mạnh như vậy.
Mình thường sẽ soi thêm TF nhỏ hơn. Để mình sẽ tìm 1 cái ví dụ nhé.

2 Lượt thích

Bác xem lại seri trade ko giấu dốt của ông medio nhé, xác định phá vỡ giả hay phá vỡ thật cần xem nhiều tf (hình như bài 7). Còn xét riêng tf này, nếu nến xanh đầu tiên là nến phá thì vì đây là H4 nên mình nghiêng về phá thật (tất nhiên là cần xem thêm các tf khác để kết luận)…

1 Lượt thích

Mình thường kết hợp xem thêm TF nhỏ, nếu TF nhỏ cũng được ít nhất 2 nến (không râu ria) thân to đóng trên sau đó là nến đi ngang kiểu pinbar doji thân nhỏ mà không phải kiểu nhấn chìm thì có thể coi là phá thật.
Mình tìm mãi chưa đc cái ví dụ nào nó giống cái hình của bạn, mình phân tích tạm cái này theo cái cách mình hay làm.

Trường hợp này mình sẽ kết luận là phá vỡ giả.

Bạn có thể tổng kết lại các TF theo kiểu chấm điểm. Ví dụ TF M15 được 1 nến đóng trên thì dc 2 điểm, 2 nến đóng trên dc 4 điểm, soi tiếp M5 tính điểm kiểu kiểu như vậy cũng có thể là một cách.

2 Lượt thích

Tks kinh nghiệm mọi người

Bạn có xem momentum ở khung M30 không? Khung M30 nó như này
image
Nến giảm đầu tiên yếu, cây sau đó thì mạnh. Trường hợp này thì bạn cho là momentum giảm yếu hay mạnh nhỉ

1 Lượt thích

Cái này thì nến đầu tiên mình sẽ tính là chưa phá vì râu nó dài so với thân (nến chưa đc nửa so với toàn bộ), mình sẽ tính cái đỉnh râu (nến đầu tiên) là một đỉnh tạm thời và tiếp tục xét 2 cây đóng nến trên.

2 Lượt thích

Cặp nến đó là cặp nến đảo chiều thì phải bạn. Thấy có cây treo cổ.

2 Lượt thích