GBPJPY dính SL vì StopHunt quá dài?

Chào các bạn.
Xu hướng của GJ là xu hướng giảm. Nhận định giá sẽ về KLV H4.
Giá đang hồi lại, vào ngay lệnh limit tại KLV H1 DOW và dính SL.
Nguyên nhân thì mình nhận định là do bị dính đoạn phá vỡ giả quá dài.
Mọi người cùng thảo luận và đưa ra góc nhìn nhé.

1 Lượt thích

công nhận nó quét qua KLQT xa thật

Đây là góc nhìn của mình dưới phương diện SMC.

2 Lượt thích

Nghĩ đơn giản thôi bạn chẳng qua là stophunt thôi mà. Nếu bạn trade 2 cặp AJ và NJ thì dc 8R rồi nè.

Đó cũng là một kinh nghiệm nhỏ lần sau so sánh thử mấy cặp XJ đó cặp nào yếu nhất thì bán. Chắc ăn nhất là vô tf nhỏ đợi đảo chiều rồi bán.

2 Lượt thích

bác cho mình hỏi, nếu theo OB thì chỗ này mình vào lệnh theo xác xuất ko nhỉ, vì ở dưới có 1 cái BOS => có 1 cái OB, nó quét OB dưới thì mình tiếp 1 lệnh ở OB trên như bác xác nhận. Hay là có phân tích nào khác để mình vào dc cái OB như bác xác định ko nhỉ

OB ở phía trên mình phân tích như này nha bạn.

2 Lượt thích

okey, thanks bác nha, chắc mình phải backtest thêm quá, dạo này dính nhiều pha SL như này ghê

1 Lượt thích

Mình không chuyên cặp GJ nên chỉ xin phép đưa ra một góc nhìn như sau
Theo mình thì có 3 điểm bất thường:

1. Từ đỉnh 4h kéo sang trái thì thấy giá đã chạm vào 1 KL fake, tức là chưa tới KLQT thì nó đã quay lại => khó có thể kết luận giá đã đảo chiều, hoặc nếu có đảo chiều thì cũng không mạnh. Thực tế là xu hướng xuống rất lâu (từ đầu tháng 1) nhưng tới nay vẫn chưa phá nổi cái KLQT của 4h

2. Momentum quay lại của cú hồi về KL QT H1 DOW là rất mạnh. Gần như nó hồi thẳng 1 mạch về luôn => Trường hợp momentum mạnh như vậy tức là nó nhắc nhở chúng ta cần xem xét lại bức tranh toàn cảnh. 1 dạng cảnh báo.

3. Để ý thì thấy lúc phá xuống momentum cũng rất mạnh, nhưng sau vài cây nến lưỡng lự thì momentum hồi lại cũng mạnh không kém. Và điều này khiến mình đi đến 1 giả thuyết: Đó là cặp GJ có biên độ dao động rất mạnh, nên với 1 đoạn SL mà bạn cảm thấy an toàn ở các cặp khác thì cặp này hoàn toàn có thể giật trúng Stoploss.

Tổng kết lại, chúng ta có nhận định như sau: Xu hướng lên đảo chiều ở 1 điểm không thực sự đẹp nên xu hướng hồi sẽ yếu, xu hướng hồi lại đi tới gần KLQT rồi nên khả năng momentum đi xuống sẽ bị giảm lại. Cộng với việc đây có thể là 1 cặp có những đoạn Stophunt rất dài nên bạn đã bị dính SL.

Trên đây là góc nhìn cá nhân của mình, hi vọng sẽ giúp ích được cho bạn.

p/s: Mình muốn bổ sung thêm là: nếu chuyển về TF 1d thì ở chỗ KLQT có 1 cây nến đỏ râu dài , nếu vẽ KLQT hết râu nến thì vừa vặn chạm vào điểm quay đầu lúc giá đi xuống.
Theo góc nhìn của mình thì ở những chỗ như thế tỉ lệ quay đầu tuy không cao như KLQT 4h, nếu có quay đầu cũng không hồi mạnh, nhưng cộng với việc giá phản ứng mạnh như vậy thì SL sẽ dài hơn thường lệ.

1 Lượt thích

Giá có thể chạy về TP đúng như bạn dự đoán, nhưng giá không phải lúc nào cũng chỉ pull back về đến KLQT H1
Trong range giá khung 4H, miễn nó không phá đỉnh H4 thì nó chạy như thế nào cũng đúng cấu trúc thị trường khung 4H, H1 vẫn có thể đảo chiều 2-3 lần liên tục.
Kèo này dính SL theo mình giá pull back phức tạp hơn, H1 đảo chiều liên tục, chứ nó đã phá cái đỉnh H1 gần 40 pip mà vẫn cho là phá giả hay SL hunt thì những kèo sau bạn xác định phá thật kiểu gì =))

B tham khảm thêm ví dụ này sẽ rõ

nhìn rồi có vào không, kkkkk

2 Lượt thích

Theo mình nếu xét KTG D1, D2 thì giá chạy như hình dưới này:
KTG 2D → Giá chưa phá đáy cũ

KTG 1D: Vì giá chưa phá đáy cũ giống 2D, nên cấu trúc thị trường sẽ đi như hình dưới. Giá về KLQT của 1D rồi phản ứng sau đó tiếp tục giảm.

GJ cũng tương tự, nhưng GJ phá vỡ giả và Stop hunt đến 30 mấy pip lận.

Thị trường đã xác nhận là giá đã chạy theo Time H4.
Giá hồi về đáy cũ H4 rồi phá mạnh xuống TP nhận định ban đầu.
Vấn đề mình muốn mọi người cùng thảo luận là cái KLV H1 DOW đã bị phá hay chỉ là phá vỡ giả, StopHunt ấy.

theo quan điểm của SMC thì đây sẽ là 1 lệnh khá đẹp, và winrate khá cao trong trường hợp này.!

1 Lượt thích