EURUSD lựa chọn hồi về KLQT cũ hay Xác định sai cấu trúc thị trường?

Xin chào mọi người, hôm nay mình có backtest thị trường EurUsd tháng 1/2021 và có gặp một trường hợp này khá thú vị. Muốn đem ra mong cả nhà cùng thảo luận. Bắt đầu nhé.

Nhìn vào hình trên, có thể ae cũng sẽ dễ dàng vẽ cấu trúc thị trường giống như mình. Và với cấu trúc đc vẽ ra như vậy, mình có đặt một lệnh sell tại KLQT mới. Tuy nhiên giá đã ko lựa chọn KLQT mới làm điểm đảo chiều như lý thuyết mà lại hồi về KLQT cũ mới đảo chiều.

Nhưng thị trường thì ko sai. Và nếu đúng vậy thì thị trường thực sự đã đi như này, và đây mới là cấu trúc đúng

Vậy vùng tròn kia là gì? Cây nến xanh dài nhất đã biến vùng đó thành vùng giằng co, thành sideway hả ae? Mong nhận đc ý kiến của a @Medio và các ae đi trước.

7 Lượt thích

5 Lượt thích

Ồ, tức là nó đảo chiều là do về vùng đỉnh cũ à bạn?

1 Lượt thích

TF nhỏ đảo chiều, nhưng nó hồi về đỉnh cũ của TF lớn

1 Lượt thích

Đó là lí do anh Medio có nhắc mọi người phải nhìn ít nhất 2 TF để biết chúng ta đứng ở đâu.
Không máy móc nghĩ TF M15 vừa đảo chiều, vào ngay lệnh buy sẽ bị thua.

5 Lượt thích

Cảm ơn bạn nhé. Để mình rút kinh nghiệm

1 Lượt thích

Theo góc nhìn của mình thì chỗ khoanh tròn đó là phá vỡ giả.

1 Lượt thích

bác cho em hỏi phá vỡ giả đó là phá vỡ giả của đỉnh nào vậy
chỗ đó như là 1 nhịp hồi hoặc đi ngang mà nhỉ ??

2 Lượt thích

Phá vỡ giả của đáy cũ đó bạn. theo mình Đáy cũ chưa bị phá nên KLV QT ở bên trên theo đường màu vàng. B coi đó là đi ngang cũng được.

1 Lượt thích

Thực chiến không ai nghĩ kiểu đó đâu bạn, sl như thường :smile:

1 Lượt thích

Mình nghĩ là khi giá phá qua Kl gần đó thì chưa chắc nó sẽ phá được kl ở bên trên đâu ạ, chúng ta chỉ nên target tới Kl gần nhất cho an toàn ạ!

Nhưng anh Medio thường target về nơi bắt đầu xu hướng, chỉ sử dụng các KL cũ để làm điểm dời sl thôi bạn ạ

Trong 2 TH này đều vào lệnh khi TF nhỏ vừa đảo chiều. Target là **" nơi bắt đầu xu hướng "**của con sóng nhỏ trước đó.

Nhưng đây là 2Th khác nhau.
TH1: Đi ngược xu hướng lớn. Khi đi ngược bạn sẽ gặp 1 cơ số cản, đỉnh cũ H1, đỉnh cũ H4, keylv h1, keylvh4,… Ở đây đã là ngược xu hướng thì không có gì chắc chắn nó sẽ về tận nơi bắt đầu, đến mỗi vùng keylv thì muốn gồng chúng ta cần rời sl về entry.

TH2: Đi thuận xu hướng lớn. Khi đó có sự bổ trợ của các TF khác, con đường đi lên nó sẽ ít cản hơn là con đường ngược xu hướng vì vậy dễ đạt TP hơn.

Vì vậy mà chúng ta cần luôn luôn lưu tâm xem đầy đủ các TF. 1 Tf đảo chiều, đu theo nó về tận nơi bắt đầu là suy nghĩ ngây thơ :innocent: :innocent:, bạn không có tội nhưng túi tiền của bạn sẽ rất buồn :grin:

14 Lượt thích

Rất chi tiết và trực quan, thanks bác

2 Lượt thích

Thanks ý kiến của ae

1 Lượt thích

Góc nhìn soi mói của mình :smile:

1 Lượt thích

Đến thời điểm hiện tại không biét bác đã giải thích tại sao vùng đó là vùng sideway chưa ạ ? Để a e tham khảo !

Đó đúng là KL và ko phải sideway, nhưng nó là cấu trúc sóng của TF nhỏ do thời gian tạo ra sóng hồi và sóng đẩy lớn ko tương đương nhau. Hơn nữa khi giá hồi về cũng ko có phản ứng. Ngày xưa mình toàn limit nên tỉ lệ thua nhiều, nhưng giờ chỉ đặt lệnh stop nên sẽ ko thua đc những lệnh kiểu này

Giờ nhìn lại đúng là ko hiểu tại sao hồi đó lại những lệnh kiểu này, chả có lí do gì đủ thuyết phục để bán tại KL đó cả. KL tf nhỏ mà hành động giá cho thấy phe bán chưa tham gia thị trường đủ mạnh

1 Lượt thích

đoạn này mình cũng xd đấy là keylevel và chỉ còn khả năng cuối cùng là giá chưa phá keylevel. Các nến phá qua cứ li ti và khi trở lại keylvel bằng nến đỏ mạnh hơn rất nhiều. Như kiểu trong wyckoff gọi là 1 pha shakeout.