Đừng Khuyên nếu bạn chẳng biết gì

Đây là 4 lệnh từ thứ 6 tuần trước tới ngày hôm nay của mình. Nhìn lại thì chỉ thấy “suýt xoa” thôi chứ cũng chẳng “mặn mà” gì. Mình có note hết lại trong ảnh.
Phương pháp vào lệnh của mình: pp Medio + kinh nghiệm của bản thân. Một vài chỗ là kinh nghiệm riêng của bản thân nên mình cũng chưa có tên gọi cho nó. Chỉ chỉ ra nó cho các bạn thấy được thôi.
Thế thì liên quan gì tới chủ đề mình để?

1, À, thật ra có đọc bình luận của những người khác với các chủ đề gần đây, nào là người sáng tạo, người đi theo phương pháp khác, người phê phán, người này người nọ, đủ loại người. Thú thật mình không thích những bạn này lắm, đa số chẳng giúp ích được gì ngoài “UP BẢN THÂN LÊN”. Mình ngồi đây type cũng tuyên bố luôn một điều, các bạn chưa phải là người kiếm được tiền từ thị trường hoàn toàn. Hoàn toàn ở đây là ổn định ấy, chứ không phải chuỗi thắng ngớ ngẩn làm các bạn lên đỉnh cao, tưởng mình là thứ gì đó người khác không thể bằng. (thú thật mình cũng từng rồi, chai luôn rồi, nên mình mới ghét chính cái mình trải qua đó.).

2, Hơn nữa, các bạn có biết những cái kinh nghiệm vài chuỗi thắng của các bạn, các bạn đúc kết thành cái hệ thống như đúng rồi, các bạn rao giảng cho người khác nó hại lắm không? Nhất là vào cái thời điểm họ đang thua, đang hoang mang, đã thế các bạn còn nhồi nhét cái hệ thống vớ vẩn nào đấy, làm gia tăng cái ảo tưởng “Sở hữu” càng nhiều kiến thức càng có cơ hội thắng, nhưng thật ra nó chỉ là rất rất nhiều Hệ Thống Rời Rạc Chắp Vá, và sau tất cả họ chẳng có gì. Có gì ở đây là “bản chất của thị trường” . Hệ thống PP của MEdio là hệ thống hoàn chỉnh, đảm bảo cho các bạn theo đủ lâu “hiểu được cái điều mà ko đúc kết được bằng ngôn ngữ ấy.” Chứ không phải cái hệ thống đấy là công thức toán áp dụng vào để giải đơn thuần đâu nhé. Nó là ngọn đuốc trong đêm. PP Medio ấy.

3, Đã thế, một vài bạn đã không biết, còn comment “Chắc là…”. Chắc là gì hả bạn, không biết thì ưu tiên không nói, mình không muốn cái người hoang mang lại hoang mang hơn nữa. Trừ khi các bạn hiểu thì hãy lên tiếng. Đã thế còn ném đâu mấy cái pp trên trời ở đâu ấy. Trong khi cộng động đang là cộng đồng của Medio, Kiểu đang nói ngôn ngữ Việt Nam, cái bạn nói tiếng Thái ấy, nó chẳng giúp ích được gì đâu, họ mà muốn hiểu được lời khuyên của bạn là phải hiểu đc cả hệ thống mới mẻ nào đó mà bạn đang đề cập ấy. Vì vậy nên bỏ đi.
=> Mình nghĩ nên bỏ mấy cái lời khuyên sáo rỗng, nhìn thì vô hại nhưng cực kì có hại đấy. Mình không cấm cản quyền tự do ngôn luận, Medio còn ko làm (thì mình làm được gì) nhưng ý mình là, mình từng là nạn nhân. Mình lên tiếng cốt để các bạn thấy điều gì nên làm điều gì không.

Mình chốt lại bằng một câu nói trong cuốn sách của Nassim Nicolas Taleb: Một vài người có kiến thức nghĩ họ là kẻ cao siêu, nhưng thực chất các bạn chỉ có điều kiện hơn người khác một xíu thôi, một xíu thôi nhé. Chứ về bản chất chúng ta là vẫn như nhau. (ý muốn nói cảm xúc thường lấn át lí trí, và không ai có thể triệt tiêu chúng.)
Ừ thế nên là đừng lên mặt, đơn giản thôi, sự phức tạp không liên quan gì đến hệ thống thành công cả.

10 Lượt thích

anh cho em hỏi gu vẫn có cơ sở giảm tiếp sao anh k sell mà buy ạ

vậy nói cơ sở em cho nó giảm tiếp đi, anh chỉ cho

Để đây ko kêu mình bip, giáo điều, bằng chứng đâu.

1 Lượt thích

giá đang chạy nên em k dám nói sự vi phạm :joy:

thế để nó chạy xong.

1 Lượt thích

Bác nói chuẩn quá ấy :+1::+1:

Cảm ơn bạn!
Chắc nhiều anh em giống kiểu mình ngày xưa lúc tiếp xúc với cái gì đó mới, một vài kèo nghĩ nó là cái gì thần thánh lắm.
Càng về sau thì mình thấy phương pháp nó chỉ là chọn một phương pháp hợp với mình, xây dựng một quy tắc vào lệnh, quản lý rủi ro tốt và đem lại lợi nhuận trong một thời gian dài mà không bào mòn quá nhiều về tâm lý.
Mọi người dù có không theo phương pháp mình không chia sẻ cũng không sao. Nhưng hãy học cách quản lý rủi ro vì phương pháp chỉ giúp bạn tăng tỉ thắng lên chứ không phải không có lệnh thua.
Còn mình vẫn sẽ theo phương pháp của mình và tiếp tục chia sẻ những kinh nghiệm cá nhân mà mình thấy nó hiệu quả tới những ai cũng thấy phù hợp như mình.
P/s: Với kinh nghiệm bản thân mình thành thật khuyên những bạn mới nên theo phương pháp mình thấy hợp rồi chuyên tâm thực hành trên biểu đồ và tự rút ra thêm kinh nghiệm cho bản thân. Chứ đứng thấy phương pháp này được một thời gian ngắn chưa kịp thấm, lại nhảy phương pháp kia, cứ quay vòng mãi như vậy.

18 Lượt thích