Đồ thị khác nhau giữa các sàn, theo sàn nào?

Chào anh Trung và tất cả các ace trong nhóm.
Em là lính mới. Em đang chuẩn bị chuyển sang XTB (đã chuyển nhưng mới nạp 100$ để test thôi). Nhưng mấy hôm xem biểu đồ em thấy có nhiều sự khác nhau dễ nhận thấy khi so sánh biểu đồ của XTB với FXCM (và so với cả sàn em đã giao dịch trước đó). Lý do em so sánh không phải rảnh để ngồi mà so, là vì khi em bắt đầu với XTB tuần trước, thì tại một số thời điểm em thấy đồ thị khá là rối loạn (bỗng dưng xuất hiện gap vào thứ 6, rồi nến chỉ thấy một vệt ngắn liên tục mấy cây…) em hoang mang không biết đang xảy ra biến gì? Nên em vào thử FXCM ở tradingview, và xem cả biểu đồ sàn cũ, thấy không có gì bất thường.
Em có chụp màn hình một vài đoạn để anh chị em thấy rõ. Câu hỏi của em là: Khi biểu đồ “của mình” khác với biểu đồ “của họ” thì em nên xử lý thế nào ạ? Cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người. Chúc mọi người có một tuần giao dịch thành công!

Theo cảm nhận của mình thì những vấn đề này là tiểu tiết bạn không cần phải quá lo lắng hay quan tâm . Các sàn này đều là các sàn uy tín lâu năm rồi. Nên việc sàn can thiệp vào giá là rất ít khả năng xảy ra vì một khi bị phát hiện thì uy tín + bồi thường thiệt hại rất lớn.
Những sự chênh lệnh nhỏ giữa các sàn , nó chỉ quan trọng với các anh em đánh khung M5 thôi. Còn chúng ta chơi khung M15 thì chênh lệch 1-2 pip không đáng kể.

Bình thường thì các sàn có khác nhau nhưng không đáng kể đâu bạn ạ, nhưng vào những điều kiện thị trường cực đoạn như có tin tức mạnh hoặc thanh khoản kém vào đầu cuối phiên thì nến có thể khác nhau tương đối nhiều. Như thứ 6 tuần trước và thứ 2 tuần này các bank đều nghỉ lễ phục sinh thanh khoản thấp thì nến có thể khác nhau nhiều, rất nhiều râu và nến nhỏ. Những lúc bạn thấy nến bất thường như vậy có thể tránh để trade lúc khác.

4 Lượt thích

Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Hình mình chụp là khung M15 đó ^^. Mình cũng chậm chạp nên mình chỉ hoạt động ở khung lớn thôi: H4, H1, M15.
Còn việc số pip chênh lệch giữa các sàn, mình hiểu, và mình không nghĩ rằng chênh lệch đủ lớn đến nỗi thay đổi cả một cây nến 15p như thế kia.
Mình lo lắng vì khi mình còn chưa đủ kinh nghiệm để “lọc nhiễu” mà gặp phải anh nến lôi thôi thế này thì thật sự là khiến mình rất bối rối. Không biết phải làm thế nào.

1 Lượt thích

Phân tích vào lệnh mình cứ vào tradingview phân tích sàn FXCM rồi copy thông số vào sàn mình chơi thôi.

5 Lượt thích

Ừ, thật sự lúc thấy nến như vậy mình cũng sợ, chỉ nằm im, không động thủ ^^
Chúc bạn tuần mới trading thành công nhé! Cảm ơn bạn!

1 Lượt thích

Oh! Vậy hay quá! Cảm ơn bạn Dũng nhé, mình sẽ áp dụng cách này của bạn cho yên tâm. Hihi. Đầu tuần được thông não rồi, hy vọng tuần này sẽ xanh nhiều ^^

1 Lượt thích

Các sàn còn liên quan đến các tổ chức thanh khoản và nến cũng sẽ có chút thay đổi do thời gian múi giờ, đóng nến lệch nhau nên hiển thị khác đôi chút nhưng giá tại thời điểm đấy sẽ giống nhau.
Như ý trên Dũng đã nói rồi đấy. Bạn cứ phân tích theo FXCM rồi copy lệnh vào sang XTB là được nhé!

1 Lượt thích

em nói hộ anh thôi chứ câu đấy là em biết kiểu gì anh cũng nói . kaka

4 Lượt thích

Dạ, em cảm ơn anh Trung. Giờ em yên tâm rồi ạ! Chúc mọi người tuần mới giao dịch tốt, nhiều R nhá!

1 Lượt thích