Đầu tuần mình không thấy kèo bên GU nhưng AU lại ổn

Bối cảnh thị trường: Giá đã giảm về tới vùng cầu của TF lớn=> Tìm cơ hội mua lên thôi

Cả đoạn giảm này mình chỉ thấy có 1 OB CSD này và mình đợi giá phá qua

Quá ngon, giờ mình sẽ mua lên về nơi bắt đầu xu hướng là đường màu trắng
Xuống TF nhỏ hơn để xác nhận lại và thấy mọi thứ vẫn ổn, mình bóp ENTRY lại để tăng tỉ lệ RR, nếu lỡ kèo thì thôi,kk

Khi giá tới vùng nguy hiểm mình cắt 1/2 kl và tiếp tục gồng

Kết quả nó như thế này đây

Và hôm nay mình cũng vào được 1 lệnh na ná như vậy nữa
Mình thấy áp dụng khối OB khi vào lệnh nó đỡ tẩu hỏa nhập ma hơn, nhưng lại có cảm giác hồi hộp hơn vì mình hay bị cuốn vào khung bé xíu, phạm vào cái mà ad @Medio vẫn khuyên là không nên vào khung nhỏ M1, M2, những người mới như mình cũng cần tránh bớt mấy khung nhỏ này ra nhé…

6 Lượt thích

Bên AU đẹp quá. Bên GU xấu hơn nhưng mình cũng thấy được vài cơ hội vào lệnh. Mỗi tội có lệnh ngu quá, mắc sai lầm cơ bản.

Lúc dính SL lệnh này mình còn chưa nhận ra lỗi sai. Cứ ngồi nhìn đi nhìn lại cái (1) - tín hiệu bán xem mình sai ở đâu không. Mãi không tìm được sai ở đâu thì giá chạy xong mình mới biết chỗ sai là ở điểm SL.

9 Lượt thích

Cũng sai giống hệt ad. Nếu quản lý được thì hòa vốn :frowning:

Cũng đúng chỗ nhưng e lại buy tp theo Fibonacci

1 Lượt thích

Lệnh này cũng buy như bác mà bên exnes trượt mấy point lại không khớp

1 Lượt thích

Đúng ra chỉ hòa thôi, giá trên tradingview thì chưa bị SL nhưng lệnh của mình thì bị dính SL rồi.

Để SL cách 1 chút trường hợp này lại hay nhỉ. Nếu mình ở trong trường hợp đó chắc là mình chốt nốt phần còn lại ở điểm entry rồi

5 Lượt thích

đoạn xác định OB đúng đủ csd và là điểm đảo chiều này e có điểm thắc mắc:

1. Theo lý thuyết đc học thì OB đúng đủ sẽ là màu vàng hoặc xanh lam (theo e là xanh lam vì có 1 cây nến xanh hồi lên và sau đó bos tạo đáy thấp nhất khá rõ)
  2. Hiện tại a xác định OB đúng đủ là màu xanh nước biển có phải do Ob đúng đủ csd mới tạo này chính là điểm bất thường-nơi mạnh nhất của phe mua => ta xác định lại CTTT theo OB này và nó chính là KLQT+điểm đảo chiều luôn đúng ko anh?
2 Lượt thích

Chỗ đó e xác định theo quy tắc góc nhìn riêng của bản thân gần như khác chút so với quy tắc của a medio k biết mọi người xác định kiểu nào nhưng quy tắc cứ cảm thấy đúng với e là e cho vào thôi

2 Lượt thích

Mình thì những đoạn không rõ ràng đó thì cứ xác định OB đúng và đủ là cả khối màu vàng luôn cho chắc vì vậy nên không thấy cơ hội vào lệnh dc như ad.
Ở trong trường hợp này thì mình nghĩ ad xác định là xu hướng phá xu hướng cho nên khỗi OB đúng và đủ nó lại là vùng màu xanh ở bên trên

2 Lượt thích

E cũng cùng thắc mắc thế này anh ơi @Medio. 1 số anh em cũng thắc mắc lại về cách xác định OB đúng và đủ khi xem cái case này của anh :rofl:

3 Lượt thích

View lúc đó của mình với GU thì lại chỉ có 1 lệnh Buy lên thôi, Sell có canh nhưng mà không thấy có điểm vào

Plan của mình lúc đó là đánh sóng hồi nên sẽ đợi xác nhận…

Đã có xác nhận…

3 Lượt thích

Mình vẫn xác định giống hệt mọi người đang xác định. Nhưng đó là ở tf lớn, phải xác nhận lần nữa ở tf nhỏ.

Tf nhỏ nó như này

Chính vì không có OB chưa sử dụng đúng và đủ nên thị trường mình nhìn ngắn lại cái xu hướng tăng hiện tại thôi.

Nhìn vào đây thì 50/50 nó không rõ ràng để mình dám tự tin nó là OB chưa sử dụng

Nhưng nó có sự phản ứng vậy nên mình nghiêng về bên là OB chưa sử dụng hơn

=> Thật ra trường hợp khá nhạy cảm nên mình cũng phân vân và xem xét đoạn này lâu hơn bình thường. Đoạn này mình ngồi phân tích đi phân tích lại mãi cũng theo hướng mọi người. Đó cũng chính là lý do khi dính SL vì sai điểm đặt thì lại ngồi nhìn đi nhìn lại mãi.

Còn nếu ở tf nhỏ nó cũng là chưa sử dụng thì dễ quá rồi. Giống hệt nhau thôi

5 Lượt thích

Mình trade bên chart OANDA thì chỗ đó lại không như vậy…

Khá rõ là có imbalance ở đó…

2 Lượt thích

Mình cũng có 1 lệnh y hệt vậy. Phân tích của mình cũng y hệt vậy. Nhưng mình xin phép phân tích kỹ hơn để ae khác tham khảo nhé.

Phân tích đoạn giá giảm

Sau đó

Tiếp đó giá chạy ruộng bậc thang thì chịu rồi. Muốn mua cũng không mua được

May quá nó đảo chiều nên giờ mới có cơ hội để mua.

Tiếp đó

Sai này là do quá chú tâm vào OB mà quên đi CTTT

5 Lượt thích

Up lệnh lỡ kèo thiếu vài point hôm nay. E đang trade demo nên lỡ cũng k cay từ khi chuyển qua trade demo để nghiên cứu thì e cảm thấy cái gì cũng thông hết k biết vào trade real thì như nào. Giờ quyết tâm hoàn thiện phương pháp cũng như tâm lý mới vào trade real kk

3 Lượt thích

Dạ cảm ơn anh Medio ạ. Tức là:

1. Khi xuống tf nhỏ xác nhận csd thì sẽ đủ điều kiện là OB đúng đủ csd khung lớn.
  2. Khung nhỏ đã sd thì chỉ xét xu hướng tăng ngắn hạn có OB đúng đủ csd để trade.

E vẫn còn xíu thắc mắc tại sao nếu khung nhỏ csd thì OB đúng đủ csd khung lớn lại là màu vàng mà ko phải xanh lam (trên hình biểu đồ đơn giản của e) trong khi nó có cây nến xanh hồi và bos tạo đáy thấp nhất rõ ràng vậy ạ?

2 Lượt thích

Bên GU vừa có kèo sell vs buy đẹp lắm bác

à mình lấy cái vàng to hình của bạn tức là đang nói trên xu hướng lớn. Nhiều trường hợp cũng khá khó mà mình không chắc thì mình cứ lấy cái chắc bên dưới thôi.

2 Lượt thích

Buy mình cũng ăn được còn sell thì chưa đủ cơ sở với mình nên mình không dám sell

2 Lượt thích