Đảo chiều hay chưa đảo chiều

GU 8/9/2023
TF: M15 - Giá phá qua OB và Keylv M25 nhưng chỉ chớm phá. Vậy như thế này đã phá chưa các bác nhỉ. Em đang hơi lăn tăn nhờ anh em cho xin gạch đá với ạ

regrads,

Cách vẽ sóng của mình, b tham khảo. Còn đảo chiều hay chưa b xem lại bài mưu hèn 6.

4 Lượt thích

sorry bạn tại mình viết không clear. Câu hỏi của mình là trường hợp này giá đã phá qua OB gần keylv QT ===>Đảo chiều. Cơ mà mình chỉ đang lăn tăn là liệu có cần phải phá qua cả keylv quan trọng nữa mới khẳng định là đảo chiều

2 Lượt thích

Góp ý cho lệnh thua kia của b, b tham khảo xem nhé.

4 Lượt thích

Mình cũng đọc bài 6 rồi. Cơ mà trong bài chỉ đang remind mn cần phân biệt khi OB là giao cắt giữa xu hướng lớn và nhỏ. Còn mình chỉ đang focus vào xu hướng giảm hiện tại vì lệnh trên bị SL nên giờ không biết đảo chiều nay chưa để tìm kiếm BUY lên :frowning:

thank you bạn nhé. Đúng là không nhìn ra điểm này thật

1 Lượt thích

Mình gợi ý thế thôi chứ k giám đưa nhận định.

4 Lượt thích

Khối OB bạn xác định, cũng là KLQT, tuy nhiên là KLQT của xu hướng giảm nhỏ. Nên khi giá phá khối OB đó thì chỉ xu hướng nhỏ đảo chiều, còn xu hướng lớn vẫn là giảm.
Ở xu hướng nhỏ, dù đã đảo chiều cũng ko nên Buy vì giá đã đến Nơi bắt đầu xu hướng giảm nhỏ (cũng là KLQT xh lớn).

cảm ơn bạn nhé. Như vậy mình hiểu là chỉ BUY khi giá phá qua keylevel quan trọng của xu hướng giảm lớn nhỉ

Bạn thử tham khảo góc nhìn của mình nhé:

Một cái góc nhìn mà mình vẫn áp dụng

Đây là 1 cái tips mình vẫn áp dụng nhưng chưa đủ tự tin để viết bài và cái này cũng chỉ được suy ra từ lý thuyết Dow

7 Lượt thích

cảm ơn @Medio nhé. Giải thích rất clear :slight_smile:

a @Medio , ví dụ ở M5, phát hiện KLQT của xu hướng lớn có OBcsd (chưa xuống M1 kiểm tra) .
Thì nên xuống M1 hay lên M15 để kiểm tra?

Nếu xuống M1 đã sử dụng
Lên M15 tất nhiên là chưa sử dụng vì M5 chưa sử dụng mà. Vậy có nghĩa là không kiểm tra.

Thì OB đó có tính là chưa sử dụng không? Vì OBcsd tại KLQT xu hướng lớn là câu chuyện của xu hướng lớn.
Em nghĩa khái niệm “khung lớn” ko nên máy móc M15, M30,H1,H4 . Mà có thể khung lớn là M49. hay M31+ 30s.
Mình ko kiểm tra hết được. Và cũng ko cần kiểm tra vì mình trading theo giá chứ ko theo nến.

Cái này mình nghĩ không phải đâu bạn. m5 chưa sử dụng nhưng m15 chưa chắc nó đã là 1 ob rõ ràng, có đủ yếu tố bình thường hóa thất bại, giá chưa retest imbalance

1 Lượt thích

mình nghĩ là việc kiểm tra tf nhỏ có thể hiểu là kiểm tra xem giá có thực sự tăng dứt khoát không, hay nhìn ở tf này thì là 1 nến nhưng thực ra nó vẫn nhấp nhả 1 hồi mới lên

1 Lượt thích

cái này mình cùng quan điểm với bạn. Nếu nó thỏa mã điều kiện của ob csd thì dù là tf 15, 30 hay 18,27, 2h … mình cũng coi nó là ob csd

1 Lượt thích

Đúng là mình nhiều lúc cũng hơi bị tẩu hỏa nhập ma vì thế nào là khung lớn. Trước thì mình hay nghĩ khung lớn là khung lớn hơn cái TF vào lệnh(ví dụ: M15 là khung lớn hơn của M5). Nhờ các superman clear giúp với ạ

1 Lượt thích

Cái này thì bạn tự trade và backtest thấy nó đúng với mình thì bạn áp dụng thôi.
VD mình hay làm thế này bạn tham khảo.
Mình Trade ở TF m15, và nhìn biểu đồ nó thế này:

Thế thì bạn nghĩ sẽ không vào lệnh được. Bây giờ mình thử lên hẳn H4 nhìn.

Bây giờ mình xuống 1 TF để kiểm tra, H1:

Xuống H1 kiểm tra mà CTTT vẫn như H4 không thay đổi gì, Lúc này nếu bạn dự đoán giá còn tăng tiếp thì lên H4 vào lệnh bình thường.

Còn nếu bạn đang trade quen ở TF nhỏ m15 mà không muốn lên H4 trade thì bạn có thể đợi giá phản ứng sau đó đi lên có xác nhận đảo chiều xu hướng hồi rồi tìm cơ hội mua.

5 Lượt thích

cảm ơn bạn đã suggest. vậy ở cái hình cuối cùng thì cái gọi là khung lớn có thể hiểu là đường màu trắng nhỉ

1 Lượt thích

Đúng rồi bạn.

4 Lượt thích