Đánh giá Naked Forex (Phương pháp Price Action tinh gọn) - Sách về Forex cho lính mới

Hôm đăng ký tài khoản XTB, mình may mắn được tặng cuốn sách Naked Forex - Phương pháp Price Action tinh gọn.

Cuốn sách này đến với mình một cách tình cờ đúng như một món quà.

Trước đó, mình đã học tất cả các video của anh Trung trên youtube và cả trong khóa học. Mình chụp màn hình, ghi comment rồi in ra từng khung hình để ngâm cứu lại. Rồi bất kì khi nào rời khỏi máy tính để làm mấy việc chân tay thì tai mình đều dành để nghe lại tất cả các video đó. Nghe đến nỗi thuộc luôn cả câu anh sắp nói ^^

Khi mình phân tích biểu đồ thì mình phát hiện ra cách mình dùng từ cũng là “ngôn ngữ” và phong cách của anh Trung. Ồ, thật thú vị! Mình không thấy xấu hổ vì điều đó. (Ý mình là việc copy phong cách đó không khiến mình thấy xấu hổ gì cả). Mình dành cả tháng trời để xem đi xem lại, nghe đi nghe lại và ngâm cứu trên giấy. Dần dần mình biết kẻ keylevel, biết kẻ đường đi của giá. Nhưng rồi mình vẫn thất bại liên tiếp. Rõ ràng là bản thân mình đang thiếu một thứ gì đó - Một thứ mà lính mới cần để bám vào.

Cuốn sách Naked Forex (Mình thích gọi là: Lột trần Forex ^^ ) mình đọc điên cuồng trong 3 ngày. Ba ngày để tìm ra chiếc chìa khóa quan trọng - một mảnh ghép rất quan trọng trong bức tranh của mình. Nó đáng.

Về cuốn sách, thực sự ngôn ngữ hơi khó đọc. Bởi người viết có vẻ muốn tạo một ấn tượng khó phai và hình dung sinh động cho người đọc, nên họ dùng các từ ngữ khá là “không quen” với mình. Ví dụ, “nụ hôn cuối”, “bóng lớn”, “đuôi chuột túi”, “wammie”, “moolah”… Nhưng hãy bỏ qua sự “khó chịu” do khác biệt cách dùng từ ngữ để cởi mở đến với những kiến thức cốt lõi được chia sẻ trong sách. Dù sao, chúng ta ở đây đều đã nắm được những kiến thức cơ bản rồi nên cứ bỏ qua sự khó đọc của ngôn ngữ nhé. Chỉ chắt lọc được những gì mình cần. Sau đó mình “convert” (chuyển đổi) nó sang ngôn ngữ thông dụng, như nến pin bar, nến nhấn chìm, mô hình 2 đỉnh - 2 đáy…

Tại sao cuốn sách lại mang tới chiếc chìa khóa quan trọng?
Đó là một hệ thống các tiêu chí. Các tiêu chí để đánh giá nến có đẹp không, vị trí xuất hiện nến như thế nào là “xịn sò”, tương quan giữa cây nến đó với các cây nến khác như thế nào thì được coi là đẹp hay ít đẹp, mô hình 2 đỉnh 2 đáy (trong trường hợp đảo chiều) thì trông nó như thế nào so với mô hình tiếp diễn xu hướng…

Nếu bạn là lính mới giống mình. Nếu bạn muốn có một “bộ tiêu chí” để giúp bạn backtest hiệu quả hơn. Hãy đọc cuốn sách này. Mình không chia sẻ cụ thể bên trong cuốn sách nói gì về những tiêu chí. Vì mình muốn bạn tự đọc và trải nghiệm nó. Và trong cuốn sách, tác giả cũng nhấn mạnh tầm quan trọng của việc backtest.

Đó là lý do tại sao mình có động lực để chỉ ngồi ăn và backtest cả ngày như vậy. Mình còn tạo ra một bảng tính toán và thống kê các lệnh của mình để theo dõi sự tiến bộ và điều chỉnh chiến lược.

Sau mỗi 100 lệnh, mình sẽ ngồi xem lại từng lệnh và rút kinh nghiệm. Vì sao thắng, thua, hòa? Những dấu hiệu nào nên cắt lệnh tay? Dấu hiệu nào có thể gồng lệnh được (gồng đợi target chứ không cắt lệnh ăn non), cây nến nào là cây nến “quyết định” xu hướng chính của giá chạy trong ngày…

Nhờ cuốn sách mà mình trở nên thích đặt lệnh “stop” hơn là lệnh “limit”. Và nhờ lệnh “stop” mà mình đã tránh được những cú lừa của chàng trai “danh giá” (tên “giá”).

Nhờ cuốn sách và những tiêu chí khắt khe đó mà giúp mình chọn lệnh dễ dàng hơn và khi vào lệnh thì cảm thấy “chắc tay lái” hơn.

Nhờ cuốn sách mà giờ mình xem lại các video anh Trung lại thấy hiểu thêm một chút, một chút nữa.

Các bậc thầy ở đây nếu đọc bài này xin đừng ném đá mà tội mình nhé! Mình mong manh, dễ vỡ lắm ^^! Các bậc thầy đã có đủ sự nhạy cảm với thị trường thì có thể chẳng cần những thứ tiêu chí này đâu. Và dĩ nhiên, không phải chúng luôn đúng trong mọi trường hợp. Thực tế thì phần lớn các lệnh mình backtest mà tuân thủ các tiêu chí thì tỷ lệ thắng cao. Ở vị trí là lính mới, còn rất non và xanh, nên mình đánh giá cuốn sách cực kì tuyệt vời với mình. Mình gợi ý các bạn mới, nếu đang gặp cùng vấn đề giống mình thì ngâm cứu cuốn sách này nhé.

Một điều nữa, cuốn sách này là cuốn sách mà mình sẽ đọc lại nhiều lần. Vì nó còn có rất nhiều phần thú vị phía sau. Tác giả chỉ rõ con đường để bạn trở thành một trader như cách bạn muốn đấy. Tâm lý giao dịch nữa, dĩ nhiên rồi!

Mình kết duyên với forex với tâm thế ngay từ đầu là “serious relationship” <mối quan hệ nghiêm túc>, chứ không phải “chơi”. Do đó, cách mình di chuyển từ bước đầu cho đến bây giờ, mình luôn nỗ lực hết sức để tìm ra “đường lối” và nỗ lực tiếp theo là để “đi đúng đường lối”.
Có lẽ, bây giờ mọi lời nói của mình đều chưa hề có chút giá trị nào chỉ cho đến khi mình thực sự có lợi nhuận đều đặn trên thị trường. Nhưng dù sao, mình vẫn rất nghiêm túc với hành trình của mình. Mình chia sẻ những điều này, vì mình cũng đã qua cái khúc “chơi vơi” và “chông chênh” khi tìm đường đi cho mình. Bây giờ mình cảm thấy khá ổn với những công cụ mà mình đang cầm trong tay để ngày ngày thực hành backtest. Kết quả backtest cũng không tồi. Điều đó khiến mình càng tăng thêm niềm tin vào con đường mình đang đi.

Cảm ơn bạn đã đọc bài!

69 Lượt thích

những chia sẻ rất hay, cám ơn bác

3 Lượt thích

e cũng đang đọc cuốn này.ngôn từ hơi lộn xộn, đọc khiến mình khó tập trung và hiểu hết được ý của họ.ai cần thì e gửi bản ebook đọc thử, hấp thụ được cái gì thì hấp.

7 Lượt thích

[Naked Forex Ebook]
https://drive.google.com/file/d/1HBSLetY4t_w6HIWv95HIt6EDqhG3FQ9p/view

29 Lượt thích

Cảm ơn đánh giá của bạn nhé. Mình nghĩ sẽ nhiều bạn cần những thông tin hữu ích lại của bạn.
*Mình xin phép sửa lại tiêu đề chút cho mọi người dễ theo dõi nhé!

7 Lượt thích

Cảm ơn bạn va fcho mình xin Cuốn sách này nhé.

2 Lượt thích

thanks b, xin phép dow về có thời gian sẽ đọc

4 Lượt thích

Link sách giấy chụp lại đây bạn nhé: Naked Forex.rar - Google Drive

Sách này mình nhờ người nhà nhận rồi chụp lại, nên bản chụp không được đẹp. Bạn đọc sách hoan hỉ bỏ qua những khó chịu nhỏ này nhé ^^

9 Lượt thích

Cuốn này mình đánh giá cao nhất ở phần tâm lý giao dịch, quản lý vốn, phương pháp thoát khỏi vòng xoáy huỷ diệt và xây dựng sự tự tin trong trading, còn về phương pháp vào lệnh và xác định key level mình không đánh giá cao lắm vì hầu như chỉ có vài mô hình nến mô hình giá basic.

2 Lượt thích

Mình mua cuốn này cũng tầm mấy tháng trước khi đến với a Trung , phải nói sách này đọc rất dễ hiểu cho người mới mù tịt và không trải qua trường lớp nào như mình
mình mới đọc đến phần tâm lý và back test thôi , có thời gian sẽ đọc và tìm hiểu thêm

3 Lượt thích

Cảm ơn tinh thần đóng góp của bạn @lifehedrontask cho hội quán chúng ta. :slightly_smiling_face:
cảm ơn bạn @vantruongle đã gửi link down ebook. :slightly_smiling_face:

5 Lượt thích

chia sẻ hay đó bạn, chúc bạn sớm thành công ^^ PP này sẽ mang lại hiệu quả cao đấy

2 Lượt thích

Cảm ơn bạn nhé, mình sẽ đọc ngay. Hy vọng cùng mọi người bền bỉ vượt qua chặng đường học hỏi cho cứng tay chèo :blush:

1 Lượt thích

Sách này chắc đặt mua trên mạng chứ lên phố Đinh Lễ Hà Nội chắc không có.

2 Lượt thích

Ơ, stop hả, mai đi mua đọc thử :joy::joy::joy:

3 Lượt thích

Bạn lên finfin của tradeViet mua mình thấy có bán, giá 350k

3 Lượt thích

Gửi mình với nhé, số zalo mình 0978370979 cảm ơn bạn

2 Lượt thích

Cho mình xin bản ebook ạ. Sđt của mình là 0938219061 ạ. Mình xin cám ơn ạ

3 Lượt thích

M có gưir link sách trên rồi b

1 Lượt thích

M có gưir link sách trên rồi b ơi