Dành cho người mất đi sự tự tin trong giao dịch

Mình đã từng bị mất đi sự tự tin vốn có của mình trong cách đặt lệnh và vào lệnh, mình nghĩ cũng sẽ có người từng giống mình hoặc đang như vậy.
Phân tích các kiểu rồi nghĩ sẽ vào lệnh nhưng lại không vào lệnh, rồi đến lúc lệnh chạy đi như phán đoán thì quay ra trách bản thân. Mà lúc vào được lệnh thì bị SL ngay, cuộc đời nó tàn nhẫn thật.
Trading vẫn là cuộc chơi xác xuất thôi, mình thấy trong cuộc sống này tất cả đều là xác xuất, chả có cái gì chắc chắn cả, mọi thứ diễn ra có lúc sẽ như ý, có lúc không như ý. Ví dụ như việc cưới vợ rồi sau đó thế nào thì các ông cũng biết, mình phải chấp nhận vài lúc sẽ như thế này như thế nọ. Mình đọc được một câu rất hay thế này:

Một đoàn thuyền đi đánh cá, mặc dù chưa biết cá ở đâu nhưng họ vẫn ra khơi với niềm tin là mang chiến thắng trở về. Điều quan trọng nhất đó là niềm tin, khi mình phân tích đủ kỹ lưỡng, cẩn trọng trong quá trình thì kết quả sẽ đến với bạn xứng đáng thôi. Mình là Trader phân tích các kiểu nâng tỷ lệ thắng lên mà không dám vào lệnh, như vậy là còn thua cả con bạc cụ thể là đánh lô đề. Người chơi đề còn chưa biết chiều nay 4h30 sẽ như thế nào mà họ còn dám cược với tỉ lệ thắng còn thấp hơn rất nhiều so với Trading.

Cứ vào lệnh Volume nhỏ nhỏ thôi, SL 10pip thì volume 0.05 thì chỉ có 5 đô mà thôi, tâm lý thoải mái dần dần nâng volume lên, cứ chậm rãi chậm rãi. Thành công luôn cần thời gian. Chúc bạn vững tin vào chính mình nhé !

17 Lượt thích

Cảm ơn bác nhé!
Mình cũng dần mất đi cái cảm giác tự tin khi vào lệnh như ngày xưa, kèo ngon lại bỏ lỡ còn xấu thì cứ lao vào ( mình cũng không hiểu bây giờ mình làm sao nữa :frowning: ) , cũng bởi dạo này nhiều thứ xảy ra mình còn bận với những thứ khác ,thị thường thay đổi mà mình vẫn vậy, chả trách ai được trong nên tương lai mình sẽ cố thu xếp cho trading nhiều thời gian hơn nữa .
Đó chỉ là đôi lời tâm sự của mình thôi . Mình biết ngoài kia còn nhiều người như mình , mục tiêu hoài bão có một cuộc sống tốt đẹp hơn nhưng chuyện đời chẳng ai biết trước được điều gì khó khăn còn nhiều phía trước nhưng rồi những cái trở ngại ấy cũng chả ở lại với ta mãi , đằng sau cái khoảng thời gian khổ cực nhất đó lại là một cuộc sống tươi đẹp hạnh phúc đang đón chờ , với điều kiện chúng ta phải kiên trì đôi khi phải trả một cái giá không mong muốn . => Nên mình muốn chúc mọi người đừng nản lòng , kiên trì cố gắng từng ngày rồi ngày đó sẽ tới !!!

3 Lượt thích

Cố lên bác ơi!
Trước kia mình cũng như bác vậy, mình đang giảm volume lại, trade ổn thì mình từ từ ổn định volume, dần rồi thì kèo tốt mình cũng vào được chứ không đặt lệnh tradingview ngồi nhìn nó lướt qua như xưa, kèo xấu thì mình nhìn thôi, có đôi lúc sẽ khó khăn, nên tìm cách phù hợp với mình nhất bác nhé, chúc bác sớm tìm được chính mình.

1 Lượt thích