Đàm đạo những lỗi sai cần sửa khi Trade Cấu Trúc Thị Trường

Để thành công và giảm thiểu rủi ro thì điều đầu tiên và bắt buộc phải làm là xác định những điểm sai và loại bỏ nó. Bài này sẽ chuyên về những lỗi sai các bác mắc phải và học ra điều gì đó.

Mình trước hen ( Sorry các bác là mình đang xài điện thoại vì đang ở ngoài, nên các bác chịu khó chút hen )
Đây là cặp Eur/JYP

Hiện tại Eur/Jyp vẫn là một xu hướng tăng, nên canh Buy vẫn là mục tiêu chủ đạo.

Đây là khung H1, hiện tại xu hướng H1 vẫn là giảm, ở ngay đầu tuần thứ 2 có một cây nến đâm mạnh trở xuống ( Nến Gap ) và phá qua đáy cũ. Cho nên trong đầu mình nghĩ Keylevel đã chuyển xuống cái đỉnh tạo cái nến giảm mạnh này.

Trong đầu lúc đó nghĩ là sẽ canh Sell xuống cái Keylevel H4 khi giá hồi lên cái Keylevel H1.

Và giá nó hồi lên như thế này…

Đây là một phá vỡ giả, vì theo kinh nghiệm của mình, khi giá phá một đỉnh hoặc đáy cũ thì phải xem những cây nến tiếp theo có Momentum như thế nào ( mạnh hay yếu ), nếu mạnh thì sẽ là phá vỡ thật ( những cây nến tiếp theo phải đóng dưới đáy hoặc đỉnh cũ và tiếp tục theo xu hướng một cách dứt khoát, còn nếu yếu thì khả năng cao đó là phá vỡ giả , ở khung H4 thì thông thường nó sẽ hình thành Pinbar và Keylevel vẫn chưa dịch chuyển sang căn cứ mới.

Trường hợp trên là sau khi có một cây nến giảm mạnh và phá qua đáy, cây nến tiếp theo lại là một cây nến tăng hồi thẳng lên trên ( chứng tỏ lực phá này quá yếu nên khả năng cao vùng phía trên không phải Keylevel ) nhưng không hiểu sao mình đầu óc nghĩ đi đâu :joy: Vẫn để cái Sell Limit rồi chơi game. Nó vẫn hit nhưng hit stoploss vì cái ngu của mình .

Một kèo ngu người.

Keylevel canh sell thì nó vẫn trên này cơ

16 Lượt thích

Lm nhanh r còn ckoi game :rofl::rofl: toanggggg bác ơi

7 Lượt thích

Bởi vậy, cái tội phân tích cẩu thả ko bỏ được :joy::joy::joy:

3 Lượt thích

Lúc đầu nói chỉ canh buy, lúc sau bác vã 1 lệnh sell thế là khác nhận định lúc đầu nên dễ toang, mình cũng hay vậy :smile::smile:

2 Lượt thích

Vậy nên trước khi nào lệnh xem thật kỹ xem đó có phải keylevel quan trọng không?
Nếu nó là keylevel quan trọng thì phải thỏa mãn 2 điều kiện sau:

1. Nó hồi lên có đủ đẹp không (Hồi 1 cây nến hoặc không đủ đẹp thì chỉ là sideway)
  2. Cái đáy cũ (đỉnh cũ) đã bị PHÁ THẬT chưa.

Mọi người cứ nhớ là thỏa mãn 2 quy tắc ý thì đó là keylevel quan trọng

18 Lượt thích

Thanks anh :heart_eyes::heart_eyes: em sẽ phân tích kĩ hơn xíu

Lệnh này cũng sai khi xác định KL ẩu này các đồng môn.

Không biết anh em có góc nhìn nào khác không?

6 Lượt thích

Kaka giống y trường hợp mình, phá vỡ giả

2 Lượt thích

Với mình có áp dụng cách này để nhận biết cách xác định đỉnh và đáy có bị phá vỡ hay chưa, để mình đưa ví dụ cụ thể cho mọi người tại mình backtest nó quá trời đúng.

Đây là trường hợp phá vỡ thật.
Cặp Aud/Usd

Xu hướng M15 hiện tại là xu hướng tăng.

Giá có nến đóng cửa dưới keylevel tăng M15, nhưng vẫn chưa thể xác nhận rằng keylevel đã bị phá.
Mình hay dùng cách này để tiếp tục xác nhận giá thực sự phá Keylevel bằng cách là kẻ ra giá đóng cửa của cây nến phá Keylevel.

Nếu những cây nến tiếp theo vẫn chưa phá được cái vùng giá đóng cửa này thì coi như keylevel vẫn chưa bị phá, chỉ khi nào xác nhận những nến tiếp theo đóng cửa dưới giá đóng cửa của nến phá Keylevel ( vượt râu nến càng củng cố mạnh hơn ) thì chắc chắn cấu trúc đảo chiều

Cây nến xác nhận cấu trúc đảo chiều vì nó phá giá đóng cửa và râu nến

5 Lượt thích
  • Mình xđ klv giảm m15 ở đấy, Lúc này đc hợp lưu của h1 và m15. Nên vào lệnh sell limit ở klv m15, tỷ lệ 1:3.
    Sang tuần có Gap tý nữa thì chạm tp, cuối cùng lệnh này lời đc 1 ít :sweat_smile:
    p/s: Biểu đồ FXCM thì chạm tp rồi, nhưng biểu đồ sàn và OANDA chưa chạm. Sau mình chuyển sang dùng biểu đồ sàn OANDA luôn : ))
5 Lượt thích

kakakka ngon lành cành đào

mọi người cho mình hỏi sao biểu đồ hai sàn ONDA và FXCM

lại khác nhau nhiều thế nhỉ

1 Lượt thích

bác dùng biểu đồ của sàn nào thấy đúng hơn đấy, m đg dùng của fxcm

1 Lượt thích

vâng bác e thấy oanda nó mượt nên dùng hn mới bị quả chart nó khác mt4 quá .dùng fxcm thấy chuẩn hơn

1 Lượt thích

Theo mình 2 cây chưa chắc ăn nha. Cây thứ 3 nó có lực tăng mạnh lên qua giá đóng cửa cây phá vỡ thì nó lại là phá vỡ giả ấy.

Hình như b đang trade quỹ ở FTMO vs FXCE nhỉ, b có zalo hay fb j k mình muốn hỏi chút thông tin với. Tks b

trường hợp này đồng quan điểm vs bác quyết .
theo e thấy muốn chắc ăn hơn thì nên kẻ luôn cái râu nến đi bác ạ . phá qua rõ ràng cái râu nến mình càng tự tin hơn

để mà nói về lỗi sai thì e có 1 quyển số A4 :)) up lên đây thì chắc phải lập 1 topic riêng luôn ý ạ :((

2 Lượt thích