Cùng bàn luận về Cân đối sóng & Đâu mới là KLQT thực sự

• Mình vừa đọc bài Cấu trúc thị trường 2 của @Medio Những trường hợp sóng giật ngược về klqt của tf lớn (chóp) mà medio gọi là bát nháo. Liệu có phải là đi bát nháo, hay là sóng giảm, sóng tăng chưa cân đối, để tạo ra một cấu trúc bền vững.
  • Liệu lý thuyết dưới đây có thể bổ sung vào PP của Medio để hoàn thiện hơn ko?
    Mọi người cùng xem tài liệu của anh Hà Trí Quyền và thảo luận xem liệu có đưa vào lý thuyết của chúng ta để giải thích các th & nâng cao tỉ lệ thắng hơn được nữa ko.

Link Drive tài liệu: Giao dịch theo xu hướng.pdf - Google Drive

6 Lượt thích

Theo phương pháp tối giản cảu Medio thì chỉ theo 1 phương pháp nhất quán và thực hành nó chứ theo mình không nên thêm cái j vào nữa nó rắc rối. Với lại hội quán chỉ thực hành mọt phương pháp duy nhất không thêm thắt các chỉ báo khác vào bạn ạ.

3 Lượt thích

Trong link tài liệu có ghi rõ là sử dụng độc quyền tại diễn đàn Trader Việt nên bạn nên tôn trọng tác giả bài viết.
Mình không muốn nói đi nói lại về vấn đề này nhiều, những ai thích có phương pháp mới, thích có chén thánh, thích những phương pháp phức tạp. Vui lòng qua những nơi khác thảo luận.
Tài liệu này cũng là của Trader Việt thì bạn nên qua bên đấy thảo luận cùng tác giả gốc, hay tự mình làm cái gọi là “kết hợp” thì hơn.
Mình không muốn thần thánh hóa phương pháp nào, mọi người tự chọn cách thức giao dịch cho phù hợp. Không biết bao nhiêu bạn đã thành công với những thứ gọi là kết hợp các phương pháp này, bản thân mình trước kia cũng đã làm và thấy không có hiệu quả nào khác biệt hơn mà khiến bản thân rối hơn.
Khi mình khuyên các bạn newbie thì chắc nhiều người sẽ không nghe, nghĩ mình khác biệt, nghĩ mình sẽ tìm ra một phương pháp chiến thắng mọi thị trường. Rồi lại loanh quanh trong cái mớ bòng bong tìm phương pháp mới, cứ lặp đi lặp lại như vậy.
Mọi người hãy nhớ rằng: Phương pháp nào cũng có cơ sở lý thuyết, logic của nó nên nó mới tồn tại. Nên đọc phương pháp cũng thấy hợp lý, cũng hay cả. Đây là lý do mà mình cứ thấy những ai xem hết kênh Youtube này, tham gia hết khóa học này khóa học khác, tìm hiểu hết phương pháp này, phương pháp khác lại hiếm khi là người thành công trong thị trường này.

36 Lượt thích

Phương pháp nào cũng giống nhau thôi, không phương pháp nào ăn 10/10 cả. Ngay kể cả PP PA Medio chỉ cần thắng 4/10 với tỉ lệ RR 1/2 là cũng có lãi rồi (toàn 1/3 không à).
Kết hợp PA Medio với PA khác rất dễ bị lẫn lộn, dễ loạn.
“Tôi không sợ người tập 1000 cú đá một lần, tôi sợ người tập một cú đá 1000 lần” :+1:

8 Lượt thích

Mình nghĩ chúng ta học PA-Medio đã là một phương pháp tối giản lắm rồi, mình cũng học vào tháng gần đây thôi. Và mình nhớ anh Medio có nói rằng trường hợp nào khó thì note lại, giờ khi gặp trường hợp khoa thì mình dén lắm, không dám vô đâu. Đợi nó chạy xong thì mình ngồi nghĩ xem tại sao nó chạy như vậy. Mình nghĩ không nên dùng lí thuyết khác để giải thích thị trường, vì cấu trúc thị trường mỗi phương pháp sẽ diễn giải một cách khác nhauu.

1 Lượt thích

mình tự hỏi là nếu kết hợp 2 phương pháp để tìm một kèo buy hoặc sell thì liệu xác suất thắng tăng lên hay giảm đi vì giả sử PP A là 65% pp B là 55% thì khi kết hợp thì xác suất thắng giảm xuống 0.65*0.55 thành 0.3575
không biết m tính có đúng ko vì học xác suất hơi ngu ))

1 Lượt thích

Mình nghĩ nên tôn trọng người sáng lập ra hội quán này. Chỉ thảo luận về PP của Medio. Mình có thể tự học hỏi thêm ở đâu không quan trọng, nhưng ở đây chỉ Medio.

1 Lượt thích

Thực ra m cg ko muốn đưa ra 1 pp nào khác ở đây để cộng đồng đỡ bị loạn. Nếu mn đọc kỹ tài liệu, mn sẽ thấy pp này cg khá giống pp của Medio, có điểm khác là thêm vào phần “lọt khe”, đưa ra để xem mn có qua đó bổ sung đc gì ko, dành cho những trường hợp tăng mạnh quá hoặc giảm mạnh quá.

M cg đồng ý với quan điểm của các bạn ở đây, là phải theo & thành công vs 1 pp, (có lãi đều), trước khi nghiên cứu 1 pp mới.

Ở đây mn đều đg hiểu sai ý của m là đưa ra thêm 1 pp mới, mà ý m chỉ là xem có bổ sung đc gì k, đưa ra để mn bàn

2 Lượt thích

3 ngày hôm nay đọc đc trên đây có bạn đăng vùng cung cầu tại keylevel mình cũng ham hố,xong rồi backtest r tẩu hoả nhập ma,tốt nhất đag dùng phương pháp nào thì dùng pp đấy thôi b,

1 Lượt thích

Để mình khai thông cho nhé :upside_down_face: :upside_down_face: :upside_down_face: