Chu kỳ forex, vòng đời của trader (Phần hay nhất của cuốn Naker forex)

Hầu hết các nhà giao dịch không thường xuyên tìm thấy lợi nhuận; đông đảo các nhà giao dịch ngoại hối thua lỗ liên tục. Bởi vì điều này, nhiều nhà giao dịch cảm thấy khó khăn để gắn bó với một hệ thống giao dịch.
Đại đa số các nhà giao dịch luôn tìm kiếm một hệ thống giao dịch mới và cải tiến.
Hệ thống giao dịch chịu trách nhiệm cho tất cả các khoản thua lỗ. Do đó, hầu hết các nhà giao dịch luôn liên tục tìm kiếm một hệ thống giao dịch tốt hơn, tìm kiếm giải pháp cho việc thua lỗ liên tục. Điều trớ trêu là giải pháp không liên quan gì đến hệ thống giao dịch.
Sự giải thích về chu kỳ diệt vong (cycle of doom) sẽ giúp bạn thấy cách để thoát ra khỏi chu kỳ này nếu hiện tại bạn đang gặp khó khăn trong việc đạt được lợi nhuận.
CHU KỲ DIỆT VONG
Chu kỳ diệt vong bao gồm ba giai đoạn.
Giai đoạn đầu tiên là tìm kiếm.
Giai đoạn thứ hai là hành động.
Và giai đoạn thứ ba và cuối cùng là đổ lỗi.
Xem xét kỹ từng giai đoạn này cho thấy rằng chu kỳ của đặc tính diệt vong tạo nên một cách tiếp cận hợp lý để giao dịch. Tuy nhiên, để trở thành một nhà giao dịch thành công, bạn sẽ phải thoát ra khỏi chu kỳ diệt vong.
Làm thế nào để bạn phá vỡ chu kỳ của sự diệt vong? Bước đầu tiên là hiểu về chu kỳ. Một khi bạn hiểu chu kỳ diệt vong, bạn có thể thoát khỏi chu kỳ diệt vong. Điều quan trọng là bạn phải hiểu những gì đang xảy ra để bạn có thể xác định nó, sau đó vượt ra khỏi chu kỳ diệt vong và bước vào thế giới giao dịch một cách nhất quán, có lợi nhuận.
Giai đoạn 1: Tìm kiếm
Trong giai đoạn này, bạn đang tìm kiếm một hệ thống giao dịch. Bạn có thể tìm kiếm hệ thống giao dịch của mình trong các sách về trading, trong các diễn đàn trading, các trang web về trading hoặc bạn có thể tìm thấy hệ
thống giao dịch của mình khi nói chuyện với một trader khác tại một hội nghị hoặc cuộc họp.
Cuối cùng, bạn tìm thấy hệ thống giao dịch ở đâu
không quan trọng, chỉ quan trọng là bạn tìm thấy hệ thống giao dịch có vẻ thành công.
Nếu bạn không thể tìm thấy một hệ thống giao dịch mà bạn cảm thấy thoải mái, thì có thể bạn đang ở giai đoạn 1. Bạn sẽ rời khỏi giai đoạn 1 chỉ khi bạn tìm thấy một hệ thống giao dịch thực sự thú vị, một hệ thống màbạn mong muốn được giao dịch. Trên thực tế, giai đoạn 1 của chu kỳ diệt
vong hoàn tất khi bạn tìm thấy một hệ thống giao dịch mà bạn chỉ đơn giảnlà không thể chờ đợi (luôn mong muốn) để giao dịch.
Đặc điểm nổi bật của giai đoạn 1 là hệ thống giao dịch là giải pháp. Khi bạn đã tìm thấy một hệ thống giao dịch thú vị, bạn sẽ vượt qua giai đoạn 1.
Giai đoạn 2: Hành động
Giai đoạn 2 là giai đoạn hành động. Đây là phần thú vị; bạn bắt đầu giao dịch với hệ thống của mình. Nếu bạn giống như hầu hết các nhà giao dịch, bạn sẽ nhảy vào giai đoạn 2 với mọi hệ thống giao dịch có vẻ tốt. Sự phấn khích của việc sử dụng một hệ thống giao dịch mới là không thể thay thế được.
Sự phấn khích này đến từ điều chưa được biết đến (sẽ nói thêm về điều này sau). Hệ thống giao dịch mới này sẽ hoạt động? Bạn sẽ trở thành một tỷ phú giao dịch hệ thống này? Nó có phải là tất cả những gì bạn hy vọng?
Giữa sự phấn khích này, bạn bắt đầu giao dịch hệ thống với hy vọng cao. Rất khó để bạn có thời gian để kiểm tra hệ thống giao dịch của mình vì bạn đang cực kỳ hào hứng khi bắt đầu giao dịch với hệ thống đó.
Bằng chứng cho hệ thống giao dịch mới của bạn là áp đảo đến mức không cần phải kiểm tra hệ thống giao dịch. Nếu bạn quyết định kiểm tra hệ thống giao dịch của mình trước khi bước vào giai đoạn hành động, xin chúc mừng,
bạn là thành viên của thiểu số nhà giao dịch thận trọng.
Đây là giai đoạn thú vị bởi vì bạn có thể đưa hệ thống giao dịch của mình vào thử nghiệm. Bạn có thể chưa quyết định kiểm tra hệ thống giao dịch của mình trước khi chuyển sang giai đoạn hành động.
Trên thực tế, chỉ một tỷ lệ nhỏ các nhà giao dịch thử nghiệm hệ thống giao dịch trước khi chuyển sang giai đoạn hành động. Giai đoạn hành động này được nhấn mạnh bởi sự phấn khích.
Thật thú vị khi giao dịch một hệ thống mới, không biết điều gì có thể xảy ra. Bạn có thể thấy rằng hệ thống giao dịch hoạt động tốt trong một khoảng thời gian dài. Có lẽ bạn thấy rằng nó rất tối ưu.
Tuy nhiên, ở một số giai đoạn, mọi thứ có vẻ ảm đạm. Có thể sẽ sớm lợi nhuận, nhưng cuối cùng các giao dịch thua lỗ chồng chất.
Sau cùng là sự suy sụp (drawdown) xuất hiện. Có một số giao dịch thua lỗ liên tiếp. Các giao dịch này có thể đã xuất hiện khi bạn quyết định tăng rủi ro cho mỗi giao dịch. Rõ ràng, đây là một thay đổi không đúng lúc đối với hệ thống giao dịch của bạn.
Cũng như khi bạn quyết định tăng rủi ro cho mỗi giao dịch, hệ thống đã đi vào con đường khó khăn. Sự suy sụp này
là sự khởi đầu của sự kết thúc của giai đoạn 2. Sự suy sụp này sẽ có nghĩa là bạn mất niềm tin vào hệ thống giao dịch của mình và bắt đầu chuyển sang giai đoạn tiếp theo.
Giai đoạn 3: Đổ lỗi
Giai đoạn 3 là đổ lỗi. Đổ lỗi là giai đoạn mà hệ thống giao dịch bị sụp đổ. Bởi vì hệ thống giao dịch đã không tìm thấy lợi nhuận nhất quán, bạn quyết định từ bỏ hệ thống giao dịch.
Hệ thống giao dịch bị lỗi. Hệ thống giao dịch tìm thấy các giao dịch thua lỗ. Hệ thống giao dịch phải có khả
năng đáp ứng cho sự suy sụp. Sự thất vọng xuất hiện bởi vì hệ thống trông rất ngu ngốc cuối cùng lại trở thành kẻ thua cuộc. Bạn quyết định đã đến lúc chuyển sang một hệ thống giao dịch mới.
Quay lại giai đoạn 1
Chu kỳ diệt vong được chấm dứt bằng việc quay trở lại giai đoạn 1 sau giai đoạn 3. Khi bạn đã hoàn toàn từ bỏ hệ thống của mình, bạn quyết định tìm một hệ thống khác, một hệ thống tốt hơn. Tìm kiếm được tiếp tục. Chu kỳ lặp lại chính nó một lần nữa
image

Chu kỳ diệt vong khiến các trader tin rằng lợi nhuận đến từ hệ thống giao dịch. Vấn đề là ở chỗ: Lợi nhuận không đến từ hệ thống giao dịch. Lợi nhuận đến từ chính các trader. Các trader tìm kiếm lợi nhuận trên thị trường, và công cụ (hệ thống giao dịch) được sử dụng để lấy các khoản lợi
nhuận này không quan trọng như cách trader dùng chúng. Sai lầm chết người mà hầu hết các trader mắc phải là cho rằng hệ thống giao dịch chịu trách nhiệm về lợi nhuận.
TỒN TẠI
Chu kỳ diệt vong có thể quen thuộc với bạn; nó chắc chắn là quen thuộcvới tôi. Tôi đã mắc kẹt trong chu kỳ diệt vong trong nhiều năm. Thua liên tục không có gì vui cả, tôi nên biết, tôi đã làm điều đó thường xuyên.
Có thể khó tin, sau nhiều năm trade thua lỗ, lại có thể đến được vùng đất sinh lời; tuy nhiên, vẫn có thể đạt được lợi nhuận khi giao dịch ngoại hối.
Bước đầu tiên để đạt được lợi nhuận là xác định rằng bạn đã bị mắc kẹt trong chu kỳ diệt vong.
Một cuộc khảo sát với số lượng các trader tiếp cận giao dịch cho thấy rằng chu kỳ diệt vong là do cách các trader tiếp cận giao dịch của họ, chứ không phải khả năng tồn tại của hệ thống giao dịch.
Một cách khác để xem xét điều này là để hai trader sử dụng cùng một hệ thống. Một trader liên tục tìm thấy các giao dịch thành công, có lợi nhuận và trader kia liên tục thua lỗ. Sự khác biệt giữa hai trader là gì?
Cả hai đều sử dụng cùng một hệ thống. Sự khác biệt là ở người trader.
Điều mấu chốt để phá vỡ chu kỳ là nhận ra rằng hệ thống giao dịch không chịu trách nhiệm về việc giao dịch lãi hoặc lỗ. Bạn mới chính là người chịu trách nhiệm giao dịch lãi và lỗ.
ĐÁNH BẠI CHU KỲ
Có thể đánh bại chu kỳ diệt vong. Tôi đã làm được, và nhiều naked trader khác cũng đã phá vỡ chu kỳ. Bạn chắc chắn có thể đánh bại chu kỳ diệt vong. Bạn phải muốn trở thành một trader chuyên nghiệp.
Nếu bạn muốn giao dịch nhất quán và nếu bạn muốn tìm kiếm lợi nhuận, tốt nhất bạn nên gắn bó với hệ thống giao dịch mà bạn tin tưởng.
Một cách để đạt được niềm tin vào hệ thống giao dịch của bạn là backtest. Bạn đã biết điều này. Bạn đã làm được chưa? Bạn đã thử nghiệm bất kỳ hệ thống giao dịch nào trong cuốn sách này chưa?
Nếu bạn chưa có, có lẽ bạn chưa sẵn sàng để đánh bại chu kỳ. Nhưng đừng mất hy vọng, vì có thể có một cơ hội khác để bạn tìm thấy sự tự tin trong giao dịch của
mình. Có thể có một lý do chính đáng khiến bạn chưa backtest bất kỳ hệ thống nào ở giai đoạn này…
Có thể là bạn đang chờ đợi một hệ thống giao dịch phù hợp với bạn. Có lẽ một khi bạn tìm thấy hệ thống giao dịch này, bạn sẽ có thể test nó một cách rộng rãi và xây dựng niềm tin của bạn vào hệ thống giao dịch này trước khi sử dụng nó trong thực chiến.
Nếu điều này nghe giống bạn, thì chương tiếp theo là dành cho bạn. Bạn là kiểu nhà giao dịch phải tạo ra hệ thống giao dịch của riêng mình. Bạn phải giao dịch một hệ thống hoàn toàn là của bạn. Điều này là tốt, bạn đang ở trong một nhóm trader tốt, và có nhiều trader, giống như bạn, chỉ phải giao dịch theo hệ thống cây nhà lá vườn.
Giao dịch hệ thống của riêng bạn là cách tốt nhất để tránh chu kỳ diệt vong

21 Lượt thích

Có lẽ nhiều bạn nên đọc được bài này trước khi thân khóc và đổ lỗi, cám ơn bài viết rất hay!

6 Lượt thích