Chống lại số phận của kẻ gồng lỗ.

Hello các thánh chiến market.
Hằng ngày chúng ta đều luyện tập để hi vọng mình sẽ giỏi hơn mình so với ngày hôm qua.
Hầu hết trước khi đến với PA thì ai cũng trải qua cái giai đoạn vào lệnh theo RSI.
Mình nhớ cái ngày mình gồng lỗ theo RSI. Cứ mỗi lần giá quá bán thì mình vào mua. giá lại tiếp tục giảm. Khi giá hồi về 1 chút, RSI giật lên được một chút thì cảm xúc lúc đó rất hưng phấn mặc dù lệnh vẫn đang âm lòi mắt ra . " Giá đảo chiều rồi , gồng lỗ thành công rồi "
Nhưng không , giá nó hồi được 1 lúc rồi lại tiếp tục đâm xuống dập tắt hi vọng của mình, rồi mình lại tiếp tục nhồi lệnh. Chu trình hi vọng rồi lại dập tắt như vậy nó cứ lặp đi lặp lại cho đến khi mình cháy tài khoản, hoặc tâm lí nặng nề quá rồi cắt lỗ thì nó lại đảo chiều thật.
Ngẫm lại, phải chăng số phận cố gắng vùi dập chúng ta bằng những cú hồi giả như thế.
Thế thì tại sao chúng ta đu theo số phận để vùi dập lại những kẻ đang gồng lỗ với RSI???

Nếu giá hồi lên nhưng lại lưỡng lự mãi không hồi qua được một giá. Hầu như ai gồng lỗ nhìn chart nhiều cũng đều có một nỗi sợ là giá nó lại tiếp đâm xuống.
Thế thì tại sao chúng ta lại không tìm kiếm một cơ hội bán xuống trong trường hợp đó.
Theo logic số phận thì giá sẽ tiếp tục xuống để vùi dập nhưng kẻ đang gồng lỗ bên trên???

Trên đây là những suy nghĩ tâm lí của một đứa từng gồng lỗ theo RSI. Người chơi hệ PA + tâm linh :v

10 Lượt thích

Người chơi có quá khứ dùng Robot với RSI + EMA xác nhận đã từng toang với những chỉ báo này rồi :))

3 Lượt thích

ai theo PA cũng đều toang với RSI rồi mà anh :v

1 Lượt thích

e thì là sinh viên mới và a mideo là người đầu tiên của e (ý e là người đầu tiên e học trade) . nên cũng không biết RSI là gì luân . nhưng mà nếu mà vào lệnh mà vẫn sợ lệnh đó sẽ thua thì cũng có thể mua bảo hiểm là mua thêm 1 lệnh ngược cái lệnh đặt trước đó , ăn ít nhưng ăn chắc :joy: . đây cũng là 1 giải pháp hay .

2 Lượt thích

hồi đầu e học RSI trên youtube, rồi nó lằng nhằng quá chuyển qua stoctatic, rồi còn lằng nhằng hơn chuyển qua ichimoku. Bảo con bạn mua sách ichimoku của Happy live gửi qua cho đọc được chương đầu thấy mình không thể nào hiểu nổi bản chất rồi cũng đem cho. Rồi thì youtube cũng làm nhiệm vụ của nó, từ đó em biết đến Medio và ở lại đến bây giờ :slight_smile:

2 Lượt thích

Mình mua quyển ichimoku rồi cũng đêm cho luôn! :see_no_evil:

nhận ra mình ko theo được trường phái indi, chỉ trong 1 trường hợp giá mà các indi đánh nhau không biết theo thằng nào.

1 Lượt thích

RSI quá mua bán xong lên vù vù

Nhiều ng theo RSI đánh phân kỳ tốt lắm. Nhưng rất tiếc mình k hợp trường phái đấy :rofl: một thời toàn mây ichi rồi kênh giá ketner các kiểu :))))

rsi tốt mà có cái mjk chưa tìm hiểu sâu thôi ( chứ không KHEN hay CHÊ ) pp khác ngoài PPmedio / kheen pp khác thì như bạn j đó làm cả hội qoán nháo nhào lên mọi người xin để học HAM HỌC còn HƠN pp chính ( vì có yếu tố tâm lý ở đây thấy bạn ấy vào ngon hơn sếp ) // còn CHÊ pp khác thì lại làm mjk cũng có thể là cả mọi người tự ngộ nhận PP medio rất tốt kiểu tìm được CHÂN ÁI thấy ai ai gặp pp medio cũng nói vậy mà BẢN CHẤT PP nó cũng chỉ là lý thuyết DOW ==> mà ai ai ai ai trong đầu tư cũng biết

khó mỗi cái hồi đẹp với phá vỡ thật những trường hợp khó nhằn mà a medio đi trước nên có nhiều kinh nghiệm chia sẻ

CÁ NHÂN mjk sẽ cố gắng thành thục pp medio ( sẽ dùng rsi nếu đầu tư ck or coin để đợi về vùng giá đẹp mà có xác nhận của chỉ báo nữa thì càng chắc ăn )

1 Lượt thích

sao mình đọc có trang nào thấy bình chọn ichimoku là chỉ bảo hiệu quả nhất nhưng mà m nhìn nó rối mắt với chóng mặt quá nên chịu

Chỉ có phương pháp hợp với bản thân mà không có phương pháp nào hiệu quả hơn phương pháp nào.
Phương pháp hộp Darvas của tác giả cuốn sách “Tôi đã kiếm 2 triệu đô la từ thị trường chứng khoán như thế nào” nhìn rất sơ sài đơn giản mà cũng kiếm được 2 triệu đô.

Nhìn y hệt cái cấu trúc thị trường chúng ta đang trade nhưng sơ sài hơn nhiều (cũng SL sau keylevel quan trọng đấy) :smiley:

7 Lượt thích

Đúng là quan trọng nhất vẫn là phù hợp. E đến medio là pp thứ 3. Quá tam ba bận. Con số 3 luôn là chân ái :rofl: :rofl:

Mình thì lúc đầu vào thị trường là theo MA, Bollinger band, RSI, Ichimoku búa xua hết… nhưng thực tình thì não mình nó hơi chậm tiêu mấy món đó. Nên khi tìm thấy PA Medio cũng coi như là tìm thấy chén… à mà thôi =))
Thật sự thì mình cũng quen nhiều người quánh thị trường với nhiều hệ khác nhau, và họ đều kiếm được tiền. Thì mình nghĩ, đúng như anh Trung nói, không có PP nào tốt hơn hay tốt nhất. Chỉ có PP phù hợp nhất với bạn mà thôi.
Em ở nơi xa mong một ngày được nhìn thấy tài khoản dương lịch =))

3 Lượt thích

ối rồi em còn có nguyên 1 bộ tool để trade khi mới vào thị trường do lướt lướt fb và thấy hội nhóm trên tele rồi cũng vào xem vì tò mò rồi có 1 ông cung cấp đủ loại chỉ báo khi đăng ký trên sàn ex qua link ông ý :smiley: kết hợp đủ các thể loại , các đường chi chít trên biểu đồ rồi vẫn toang như thường và k thấy 1 chút chủ động nào với thị trường :smiley: từ khi tiếp cận đc pp PA của anh Trung thì ối rồi rôi mình biết phải làm gì đợi cái gì . Lại phải cảm ơn a T rung phát nữa :smiley:
Ps: các bác có thể xem qua chỉ báo này :smiley: và còn rất nhiều các bộ tool khác nữa :V

2 Lượt thích

Nhìn thế này đau mắt quá bác nhỉ, người không cận như em trade 1 tháng chắc đi cắt kính quá.

1 Lượt thích

giờ nhìn lại toét cả mắt mà còn k có 1 tý chủ động nào , vì nó vẽ lại theo giá giống như các indi khác .

1 Lượt thích