Chia sẻ về góc nhìn thị trường và cách xác định OB

Chào mọi người, cũng hơn một năm mình tham gia khóa Medio, mình cũng học hỏi từ Medio rất nhiều tuy nhiên tính mình hơi tham và muốn biết tất cả nên cũng tham khảo một số phương pháp khác như smc, wykcoff,… thì mình cũng đúc kết được một số kinh nghiệm và cho ra lý giải về thị trường hợp lý nhất đối với bản thân và hiện tại mình sử dụng tốt, hôm nay xin chia sẻ với anh em để anh em tham khảo, ai thấy dùng được gì thì cứ lấy về dùng. Dài dòng tí, giờ xin bắt đầu luôn.

Đầu tiên nói về thị trường thì đã là thị trường mua bán thì phải có cung và có cầu, chính anh em tham gia vào thị trường đặt lệnh mua bán cũng là tạo ra cung cầu. Ở đây mình ủng hộ quan điểm là có nhà thao túng thị trường, các nhà thao túng thị trường có thể đặt lệnh ngược nhau hay giống nhau đi chăng nữa thì mọi thứ vẫn hiện lên chart, và đã có nhà tạo lập thao túng thì tất nhiên thì họ sẽ làm chuyện có lời, và tiền lời thì tới từ 95% trader thua lỗ như anh em đã học.

thì đây là một lệnh cơ bản trên thị trường, và vùng giá cá mập đặt lệnh buy sẽ khớp với phần đông sl của mọi người, và đương nhiên cá mập sẽ biết một lượng lớn sl ( tiền,hàng hóa giá tốt) nằm ở đâu (bởi vậy mới có dịch vụ cung cấp orderflow). ở đây quay lại với khái niệm về khối OB thì cơ bản OB là một vùng cầu(demand zone), bởi vì sau khi khớp hết các lệnh nhỏ lẻ của trader ( đã mua hoặc bán được hàng hóa, tiền tệ ở giá tốt) thì các nhà thao túng sẽ đẩy giá đi tới vùng mà họ muốn chốt lời(theo quan điểm wykcoff), hoặc giải thích một cách khác là một khối lượng lớn chưa khớp nên giá bị mất cân bằng taọ ra một hành động mạnh của giá và đôi khi tạo ra imbalance.

Dựa trên cơ sở như trên thì mới áp dụng cấu trúc sóng vào việc trade và chọn vùng để vào lệnh.

như anh em nhìn hình này sẽ thấy nếu như giá chưa chạy hết thì mọi người sẽ nhìn phía trước là một con sóng canh ở đỉnh của con sóng trước và bán xuống, và rõ ràng con sóng sau đã đóng cửa phía trên đỉnh con sóng trước nhưng giá lại tiếp tục giảm, mọi người sẽ nói đây là nhiễu nhưng theo quan điểm của mình học thì nó đã chạm vùng cầu phía trước và ăn thanh khoản(liquidity, khái niệm theo smc) ở cái đỉnh bên trái(nới mà mọi người sẽ canh để sell xuông, mọi người có thể tự suy ra từ thói quen giao dịch khi mới học cấu trúc). Cung cầu là một phần và sẽ có trường hợp chỉ lấy thanh khoản và ddi mà không cần chạm vùng cung cầu (OB) nào, mọi người cũng sẽ thấy điều đó thường xuyên, và khối OB mọi người xác định theo hiện tại liệu có chính xác chưa?

Như hình này thì mọi người thử giải thích tại sao, có những OB, imbalance đẹp như thế mà giá đi qua đi lại lủng hết như vậy

hoặc như trường hợp này tại sao giấ rẽ ngoặc kì cục như thế?

vào khung nhở hơn thì sẽ thấy nhưng vùng cung được tạo ra như này, có 3 vùng đánh dấu. việc đọc cung cầu sẽ giúp mọi người biết giá đang làm gì, tại sao như thế để mọi ng có tự tin hold hay vào lệnh và khi sl thì biết luôn lý do chứ không chấp nhận việc giá chọt qua sl như ở hình thứ 2 là nhiễu. Tất nhiên đọc cung cầu sẽ không hoàn toàn cho biết hết nhưng về cơ bản thì sẽ hầu hết mọi thứ trên thị trường có thể giải thích được, còn mọi người muốn hiểu hết thì xin mời học wykcoff, cơ bản wykcoff bao hàm hết thị trường
image
còn mình đọc cung cầu kết hợp cấu trúc thị trường và thanh khoản thì chỉ ở mục 1 và 2 thôi,3 và4 thì mọi người phải học thêm kỹ năng. Trả giá nhiều thì nhận lại nhiều, tuy nhiên hiện tại mình dừng ở mức cung cầu cũng đã ok. Và lưu ý là mình không đi ra khỏi cấu trúc thị trường, những thứ học thêm là để áp dụng lệnh cách nhìn cấu trúc thị trường như thế nào để việc trading của chúng ta ít SL nhất nhé. Mình xin public một số nguồn mình học :
Lùa gà fx : Discord (sử dụng OB đời đầu, các topic OB đầu tiên ở trên này luôn)
SDC team : Discord (sử dụng cung cầu và cấu trúc thị trường, học từ phantom của nước ngoài, Phantom tiền thân cũng học wykcoff và phát triển theo hướng cung cầu)
AKVSA : Wykcoff ( searh youtube là thấy thôi mọi người )

Có bạn muốn chia sẻ thêm về cách chọn Ob nên mình viết bài này, và trong một bài không thế nói hết được làm sao để chọn một khối Ob đúng vì OB cũng là một dạng demand hay supply, và việc vẽ khối OB nó sẽ không đúng với đa số trường hợp vì nó nằm trong vùng demand và supply, giá có thể vừa chớm chạm là đi hoặc đâm vào sâu trong đó(2 trường hợp này thì bạn canh ở OB một là không có lệnh 2 là bạn bị sl) và chọn như thế nào cho đúng thì nó là quá trình học. Trading là quá trình không ngừng học hỏi, nếu bạn thấy điểm nào mình không giải thích được thì nên tìm hiểu để giải thích thêm, các nhóm trên đều là những nhóm miễn phí và kiến thức được public hết, mình cũng học từ các nguồn đó. và một điều nữa khuyến khích mọi người đó là, khi đọc được cung cầu kết hợp cấu trúc thị trường thì ngày nào mọi người cũng có kèo và không phải tốn thời gian chờ đợi quá nhiều, hiện tại mình trade ở m1, thỉnh thoảng vào 15S, nhưng không mất nhiều thời gian trade bởi vì mình chọn được vùng để ngồi đợi và đặt cảnh báo. Chúc mọi người có một cuối tuần vui vẻ và ngày càng tiến bộ trong trading.

6 Lượt thích

Mình đoán nhé, bác vẫn đang tẩu hỏa nhập ma phải ko :))). Và bác cũng ko đọc hoặc không hiểu mấy bài OB gần đây trên hội quán nữa :v

2 Lượt thích

Cám ơn bài chia sẻ tâm huyết của bác nhé. Kể mà bác view chi tiết case EU hôm trước tại sao bác lại vào ở OB phía bên trên (mặc dù theo view em thì đã hết imbalance) thì tốt biết mấy. Những nhóm kia thú thật là em cũng từng vào đợt muốn tìm hiểu thêm kiến thức về OB để bổ sung thêm cho CTTT, chắc chỉ thiếu mỗi nhóm SDC. Họ hoạt động rất sôi nổi, chia sẻ kiến thức thì nhiệt tình thôi rồi. Nhưng mà về cơ bản thì những kiến thức ấy nó không hợp, hoặc đơn giản là em không hiểu sâu xa được cốt lõi vấn đề + với nhóm hay share kèo FOMO nên em phải out nhóm sớm mà không đọng lại được gì nhiều. Bác chia sẻ các nhóm ấy lên đây thì cũng là có ý tốt nhưng mà theo em thì dễ khiến anh em bị loạn nhiều và mất tiền hơn là giúp anh em cải thiện vấn đề. Tập trung vào một phương pháp và cải thiện dần dần kiến thức sẽ đỡ mạo hiểm hơn là học nhiều phương pháp một lúc và cố biên cải tổ hợp kiến thức ấy thành của mình.

Vì chắc bác cũng xuất phát điểm học CTTT ở hội quán nên rất hy vọng bác đưa ra góc nhìn kiến thức của bác về OB theo góc nhìn CTTT, cái mà anh em có thể cải thiện được thì tốt biết mấy. Hóng bài viết như thế của bác.

2 Lượt thích

không bạn, khối OB mở rộng ra thì dùng supply demand rồi. mình có đọc bài mới nhất và thấy việc mở rộng ra các vùng sideway hay gì thì mình cũng đã học rồi thôi, mình tuy học tạp nhưng vẫn chắt lọc lại những gì cần và không cần.

1 Lượt thích

về cơ bản thì mình học từ medio cấu trúc thị trường khi nào sóng đảo chiều các thứ vẫn ok, các vùng canh lệnh là các đỉnh và đáy, nhưng cách xác định sóng đã khác đi nhiều, nếu bác còn rối thì nên quay lại từ đầu về cấu trúc sóng kết hợp với cung cầu, như case EU lúc chiều hình vẽ có hết rồi đó bác, xu hướng lớn là giảm, chọn một vùng cung hay mọi người gán cho nó là OB dạng sideway nhì nhằng gì cũng được, sau đó sóng nhỏ trong m15 tăng lên chạm vào đó đảo chiều thì nó là tín hiệu là m15 bắt đầu giẩm theo con sóng lớn, bác có thể đặt lệnh sell thẳng theo m15 và tp theo khung lớn hơn, bác nhìn kỹ cái hình em làm thế đấy.

2 Lượt thích

Cảm ơn bài viết của bác!

M nghĩ trong hội quán của medio thì chỉ nên chia sẻ về pp của medio thôi thêm pp khác những ae mới vào sẽ rất rối não và cảm thấy mâu thuẫn.cứ đơn giản mà hiệu quả tổng hợp nhiêu pp lại chưa chắc có kết quả tốt hơn đâu cứ duy trì 1 bài nhai đi nhai lại đúc kết đc ra

Thì mình chia sẻ, mọi ng tự chọn có bổ sung thêm hay không thôi, bởi vì cơ bản những thứ mọi ng đang còn thắc mắc ở đây thì khóa phantom hay photon trong link free lùa gà đã giải thích hết, và có sự vào lệnh xác nhận thuần cấu trúc. Mình trải nghiệm nhiều thứ nên để mọi ng đỡ mất thời gian học lan man như mình thì mình chỉ thẳng vào vấn đề. Giải quyết vấn đề kiểu tại sao giá quét râu rồi đi, vào kệnh sau khi giá quét râu như thế nào,… trong khi chúng ta vẫn còn thắc mắc tại sao lại sl bằng các topic thì mình sl là mình biết thẳng lý do luôn. Và không phạm lại nữa…

1 Lượt thích