Chia sẻ kinh nghiệm xác định KLQT

Chào mọi người,
Về việc xác định KLQT trong 1 xu hướng để đặt SL thì chúng ta đã biết tầm quan trọng của nó rồi.
Cách lọc nhiễu xác định KLQT thì phụ thuộc vào 2 yếu tố chính là
+Hồi đẹp
+Phá vỡ thật
AD cũng đã có chuỗi bài viết về 2 vấn đề này rồi, trong bài viết này mình bổ xung về phần Hồi đẹp theo kinh nghiệm của mình.Mong nhận được ý kiến thêm của mọi người!

Giả sử trong 1 xu hướng tăng, vùng giá mình xét để xác định KLQT (cụ thể xét hồi đẹp,không đẹp) có 2 phần là :
1.Những cây nến hồi xuống : Phải nhiều, phải rõ ràng dứt khoát , ko có râu ria hoặc ít râu ria thì càng đẹp
2.Những cây nến tiếp đó đâm lên: Lực của những cây nến tiếp đó lại phải càng yếu thì càng đẹp. cứ tăng lên từ từ và momentum tăng càng yếu thì càng tốt ( Cái này trước đây mình rất ít để ý)
Ví dụ thực tế:
Đây là trường hợp cặp UJ mà a Trung đã trả lời bài review của 1 bạn hôm nay
Ở m15

Ở m5 rất đẹp

Nhưng thực tế không phải KLQT

2 Lượt thích

Theo mình đó là keylv quan trọng m15 (hoặc m5) tuỳ cách mỗi ng lọc nhiễu.

1 Lượt thích

Mình đang xét tìm KLQT của m15
Xuống m5 để lọc nhiễu thì quá đẹp rồi nhưng lại ko pải của m15

Bạn tìm keylv M15 để làm gì ? M15 sao có thể giữ được giá hồi đó.

1 Lượt thích

H1 đã đảo chiều thì , câu chuyện đơn giản, cố gắng bán về nơi bắt đầu xu hướng.

Với mình bán xuống keyH1 thì 1 lệnh an toàn cần có sl đặt sau keylv H1. Đặt lệnh bán tại key của M15 thì nó hên xui khi đi luôn thì ổn còn không thì cần chuẩn bị sẵn tinh thần vào thêm 1 lệnh ở H1. Mình thường đặt 1 lệnh tại keylv qt H1 thôi, vì k muốn lằng nhằng. Hôm qua mình cũng k đặt lệnh này vì có tin FOMC 2h sáng.

2 Lượt thích

Chuẩn bài là ntn, nhưng nhiều khi tham xuống m15 để bán xuống key h1 ( ad cũng thỉnh thoảng tham như thế mà, thậm chí vào m15 bán xuống h4😆)

Đúng rồi mình đồng ý, bài toán ở đây là xác suất và sự lựa chọn thôi
1: đôi khi nó đi theo M15, giảm luôn xuống dưới và k hồi lên trên
2: đôi khi nó lại tăng về tới đáy hoặc KL của H1
đây là sự lựa chọn của từng trader, và nếu loss lại KL M15, thì xác định sẽ vào tiếp ở vùng KL hoặc đáy của H1

Mình xin phản biện bạn mấy ý sau nhé,
Thứ 1:
Xu hướng vừa đảo chiều xu hướng thì mình tìm lệnh bán

Bạn nói nếu lệnh 2 chắc chắn hơn lệnh 1 thì theo mình chưa đúng

Đơn giản mình tìm KLQT của xu hướng giảm mới đc hình thành để vào lệnh bán đặt SL sau đó thôi

Thứ 2: Vùng giá mục tiêu 1 và vùng giá mục tiêu 2 như hình bạn vẽ theo mình là TP 1 và TP 2 chứ ko phải vào lệnh theo H1 thì đc phép TP xuống 2 vùng đó còn vào lệnh theo M15,M5 thì ko hợp lý

Bạn vào lệnh theo M1 cũng có thể TP theo 2 vùng đó.
Mình muốn tỉ lệ thắng cao nhất vì vậy, để TP ở mốc của H1 thì cần phải có 1 lệnh sl sau H1.

Bạn nghĩ rằng 1 lệnh, lực đẩy theo M15 lệu có thể phá qua những vùng đỉnh đáy cũ của H1 trước đó, mà không hồi lên hít sl của bạn trước khi đến mục tiêu hay không ?

1 Lượt thích

Ok bạn,
Cái này do cách vẽ đường giá di chuyển theo các TF thôi
Thị trường nhiều khi vẽ h1 đi thế nào, m15 đi thế nào thì khó mà rạch ròi đc, đôi khi lại đi trùng nhau

hôm qua mình cũng vào lệnh của cặp UJ. Theo cách nhìn của mình thì đó là key level quan trọng của M15, nhưng chưa chắc giá đã đi theo timeframe m15 xuống, mà là đi theo timeframe H1 (con sóng nhỏ của timeframe H4). Mình vào lệnh theo timeframe H1 H4, H1 vừa đảo chiều từ tăng thành giảm, và H4 cũng giảm. Vì vậy đánh theo xu hướng giảm của H1 (giá hồi về đáy cũ đi xuống)

1 Lượt thích