Chia sẻ kinh nghiệm mình đúc kết được từ khi học theo PP Medio

Chào AD và mọi người
Chắc đa phần mọi người ở đây từ lúc học theo pp của anh Medio cũng đã hoặc đang trải qua cảm giác lúc đầu học theo thì cảm thấy rất dễ hiểu → bắt tay vào backtest,thực chiến -->có chuỗi lệnh thắng liên tục,có lợi nhuận -->bị thị trường vả cho SML → nghi ngờ phương pháp,nghi ngờ bản thân → rồi lại quay lại học và nghiên cứu lại từ đầu.
Mình cũng không phải ngoại lệ.Gần đây mình ít vào lệnh và dành nhiều thời gian suy nghiền ngẫm về phương pháp và tâm lý giao dịch hơn.
Bài viết này mình xin chia sẻ kinh nghiệm ít ỏi theo góc nhìn của mình đến thời điểm hiện tại.
*Làm sao để vào lệnh có tỷ lệ thắng cao nhất:
Video trên khóa học đã có bài về các TH vào lệnh có tỷ lệ thắng cao nhất chính là “giá vừa đảo chiều ở TF vào lệnh và đi theo xu hướng của TF lớn hơn TF vào lệnh” ( cụ thể mình giao dịch m15 thì khi giá vừa đảo chiều ở TF m15 và đi theo xu hướng chính h1 thì mình canh vào lệnh )
*Vậy tại sao lại vào lệnh ở những TH có tỷ lệ thắng thấp hơn?
Chả có lý do gì ngoài thiếu kiên nhẫn không đợi được hoặc FOMO.
*Xem ít cặp tiền để tránh FOMO
Hiện tại mình chỉ xem 3 cặp tiền là GU,AU,UCAD ( vì ngày trước mình cũng xem và vào lệnh ở nhiều cặp nhưng mình thống kê lại có 3 cặp tiền này mình có tỷ lệ thắng cao nhất nên mình chọn )
Ở trên hội quán có các bài viết mọi người review, trao đổi về các cặp ngoài 3 cặp đó ra mình cũng sẽ không xem nữa.
*Kỷ luật : chỉ giao dịch ở 1 TF duy nhất là m15
Theo mình thì giao dịch ở 1 khung thời gian cố định thì sẽ có cảm nhận tốt hơn về mọi thứ ( việc đợi giá chạy, khoẳng cách đặt SL,TP…) mình vẫn xem các TF m30,m5 để lọc nhiễu nhưng vào lệnh chỉ duy nhất m15.
*Có những điều kiện nào thì quyết định vào lệnh? :
1.Có cơ sở dự đoán TF h1 vẫn tiếp diễn xu hướng (dùng fibonaci,giá đến vùng không là gì…)
2.Ở TF m15 xu hướng hồi vừa đảo chiều vào lệnh đặt SL sau klv quan trọng của xu hướng tiếp diễn ( ở TF m15 ưu tiên xu hướng gần nhất của giá để cưỡi sóng nhỏ)
3.Hồi đẹp,phá vỡ đẹp.
Dưới đây là 2 lệnh cặp AU mình TP đc chỉ theo TH vào lệnh có tỷ lệ thắng cao nhất:
Lệnh 1:

Lệnh 2:

Bài viết hơi dài và văn phong khá lũng củng, cảm ơn mọi người đã đọc.

39 Lượt thích

Lệnh đầu AU nhìn nó chạy hơi hoảng nhỉ (giống như là key LVQT nó vẫn ở bên trên), nếu là mình chắc dính SL rồi, bác để SL dài thật… 30-35 pip phải ko?
Mình cũng đang tu luyện nhìn ít cặp và vào ít lệnh, tuần này vào đúng 1 lệnh mà lại bị SL. Nhưng cảm thấy tâm ma trong người (tham lam vào lệnh nhiều, ko có lệnh chạy là thấy ngứa ngáy) đang đc dần khống chế nên vẫn thấy vui. Không biết bh ms luyện thành bộ bí kíp võ công này :rofl: :rofl: :rofl:

2 Lượt thích

Lệnh đó mình để SL 25 pips thôi bạn,
Mình hay thắng các lệnh để Sl từ 20-25 pips. Bạn hãy làm 1 công việc khác cho đỡ thời gian rảnh

1 Lượt thích

Có hôm mình bị y chang bạn, trong ngày hôm đó mình đốt 50% tài khoản vì ham vào lệnh, tăng lot… Sau đó mình gỡ lại được 50% tài khoản đã mất và rút ra được một kinh nghiệm cho tật tham lam (vào lệnh nhiều) đó là tăng Timeframe lên một bậc, trước kia mình trade tại m15 (H1,m5) thì hiện tại mình dời lên H1 (H4,D1) nên thời gian cũng như việc vào lệnh được rút lại, dần mình không còn ham vào lệnh nữa và tập được tính quản lý vốn, không máu như lúc kia :sweat_smile: :sweat_smile: :sweat_smile:

2 Lượt thích

Lệnh AU, mình thấy giá nó đã đến KL H4, cũng ko biết là phá qua hay chưa nên ko dám vào, chúc mừng bác

3 Lượt thích

Cho mình hỏi chút với. Ở lệnh 1 chỗ này mình thấy của b xác định không là gì cả nhưng khi mình thu nhỏ biểu đồ lại thì thấy nó đáng ở KL(đáy) mà nhỉ

3 Lượt thích

Theo góc nhìn của mình ở TF h1 thì mình ko nhìn xa như bạn đâu, mình chỉ nhìn hướng giá có đỉnh đáy ở gần nhất thì nó sẽ mạnh nhất.
Có người cho đó là đáy của h1, có người xem h4 lại cho là klv quan trọng của h4 tăng,
Ở những TF lớn hơn thì lại là klv nữa …
→ ở TF lớn hơn TF vào lệnh, cụ thể ở đây là h1 thì mình chỉ xét hướng giá có đinhr đáy gần mình nhất

2 Lượt thích

Mình rất thích những bài viết như thế này của bác. Từ đây thấy được quan điểm và góc nhìn mới của ae huynh đệ đồng môn :kissing_heart: :kissing_heart: :kissing_heart:. Mình học lại từ đầu và nghi ngờ bản thân không biết bao nhiêu vòng r ấy :face_with_thermometer: :face_with_thermometer: :face_with_thermometer:

2 Lượt thích

Cảm ơn bạn đã chia sẻ rất chân thành, mình đã theo học medio và ae trong hội quán đc khoảng 3 tháng ,đên nay các lệnh SML của mình đã ít dần, nhưng mình vẫn còn thua , thua là do mình, mình nhìn quá nhiều cặp, vào lệnh quá nhiều, SL quá ngắn, 6_12p ,hay vào lệnh ở M5 cho có nhiều kèo. Mình cần cố gắng theo học và giữ kỉ luật bản thân thui, những việc tưởng chừng đơn giản nhất mà mình vẫn còn chưa làm đc thì bao h mới thành công đây.

3 Lượt thích

Bác kéo biểu đồ sang bên trái thì lúc nào cũng thấy các vùng kháng cự với hỗ trợ :sweat_smile:, mình chứ bám theo khung thời gian hiện tại mà cưỡi trên nó thôi :sweat_smile:

3 Lượt thích

M cung giống bác. Hiện chỉ trade h1. 1 tuần chỉ vào 1 2 lệnh thoi. Nếu bác nào mún tăng kèo nhiều lên. Có thể xem nhiều cặp lên là dc ( miễn chart đẹp)

5 Lượt thích