Chia sẻ kinh nghiệm Backtesst hiểu quả và nghiêm túc

Chào mọi người.
Hôm nay mình muốn chia sẻ với mọi người cách mà mình đã backtest và cảm thấy rất hiểu quả.
Có thể trước đây anh em nhiều người backtest như thế này rồi nhưng do trước đây mình backtest cứ để trong đầu cứ thế cho đồ thị chạy và lệnh thắng thua liên tục mà cảm thấy không học hỏi được kinh nghiệm gì từ lệnh thua cả.
Nay thì khi giá chạy đến đâu mình phân tích mình ghi lại trong file exel đến đó. Trước khi vào lệnh mình xem lại một lượt, Phân tích lại tất cả các time frame rồi mới vào lệnh.
Nếu lệnh bị thua thì mình phân tích lại tại mình đã bỏ sót manh mối nào và từ đấy mình tìm được lý do mình thua.
Dưới đay là cách mà mình đã backtest và mình ghi lại từng trường hợp từng timeframe.
Tuy cách này nó mất thời gian, một ngày bạn backtesst được ít lệnh hơn nhưng cực kì hiểu quả. Khi bạn backtesst đủ nhiều theo phương pháp này mình tin rằng thói quan vào lệnh của bạn sẽ thay đổi, sẽ không còn cẩu thả nữa. Dễ nhìn thấy cơ hội hơn.
CHúc anh em một ngày bình an và học hỏi được nhiều.

31 Lượt thích

Cảm ơn chia sẻ chất lượng của bạn

1 Lượt thích

Cho mình hỏi bạn backtest lệnh này ở thời điểm nào mà sao có thể vào được tf m1 vậy, mình backtest tháng 12/2020 thì nó lại báo là ko thể tải được chart
image

1 Lượt thích

Trước khi backtest bạn nên click vào tất cả TF một lượt để TDW nó load được data rồi sau đó replay lại như bình thường là được.

1 Lượt thích

oke , cảm ơn bạn nhé

Mình kích cũng không vào được những tf nhỏ ví dụ 2019 tf1’,3’,5’, bạn có cách nào thế

Để backtest khung M1 thì nó cho phép chỉ trong quá khứ 1 tháng thì phải. Tương tự khung M5 thì nó cũng giới hạn bao lâu đấy. Bạn thử kiểm chứng lại nhé.

2 Lượt thích

lệnh này bạn backtest ngày bao nhiêu thế, mình ko nhìn biểu đồ nên ko rõ là trước khi vào lệnh thì giá đã phá đáy cũ m15 hay chưa, nếu chưa phá thì lệnh buy lên KLQT này cũng khá là mạo hiểm

1 Lượt thích

backtest 3’ chỉ trong vòng 2 tháng từ thời điểm hiện tại.

1 Lượt thích

thời điểm này nó không còn lưu đồ thị chart m1 nữa. thì nó hiển thị lỗi này.

1 Lượt thích

Mình không thích back test vào lệnh vì cái này :joy::joy::joy:. Trôi quá nhanh và ko xem xét kỹ càng đc

3 Lượt thích

bạn có thể chỉnh nến chạy anh chậm được mà.

2 Lượt thích

Mình backtest ngày 26/5 bạn nhé

1 Lượt thích

cho mình hỏi bạn đang tìm kiếm lệnh sell (giá chạm đến xu hướng tăng trước) hiện tại giá m15 đã chạm đáy cũ - ở m5 thì nó cũng chạm vào đáy cũ (sóng hiện tại không phải là xu hướng) .như vậy nêu bạn tìm lệnh buy thì chắc hẳn phải có nguyên nhân j nữa ko ?.còn không thì mình hơi sợ lệnh này :))

Xu hướng chính vẫn là giảm. Hiện tại là sóng hổi và mình đi theo con sóng hồi bạn nhé. DI theo sóng hồi chỉ taget tối đa lên KLV của xu hướng chính thôi. Nếu không theo xu hướng hồi thì bạn phải chờ giá phá qua KLV của xu hướng chính và xu hướng hồi chuyển thành tăng thì mới tìm điểm BUY và taget về nơi bắt đầu của xu hướng giảm trước đó hoặc cái KLV nào đấy mà bạn cho là phù hợp với tỷ lệ RR của bạn.
Còn nếu con sóng hồi này mà nó đi lên một mạch chạm KLV xu hướng giảm trước thì mình không tìm kiếm lệnh buy thay vào đấy mình sẽ theo dõi nếu phá qua KLV xu hướng giảm trước thì buy mà phá KLV của sóng hồi thì Sell thôi. Kiến thức cơ bản là vậy.

bạn hiểu sai ý mình rùi
thứ 1 bạn nói bạn canh buy lên đến klv nhưng mà giá khi bạn vào lệnh limit thì đã chạm đáy cũ m15 và chạm luôn đáy cũ M5
thứ 2 sóng lúc bạn đặt limit thì nó không phải là xu hướng mà chỉ là hướng thôi
nên mình ko hiểu lý do bạn vào lệnh ấy .

Lý do mình vào lệnh này là:

1. xu hướng giảm M15 nó đã giảm đến nơi bắt đầu của xu hướng tăng trước thì phe canh sell sẽ yếu đi.
  2. Con sóng hồi này nó phá vỡ mô hình hai đỉnh tiếp diễn của xu hướng giảm cho nên mình đoán khả năng nó sẽ lên đến KLV phía trên. mặt khác nó đi lên lưng chừng rồi nó lại đi xuống vì vậy mình mới tìm điểm buy lên KLV QT (nhưng để an toàn mình chỉ để tới cái đỉnh của nó khi đạt RR 1:3)
    3 Mình tìm các điẻm khả năng nó sẽ về để canh buy lên rồi dùng xác suất loại bỏ những điểm mình cho là rủi ro cao.
1 Lượt thích

Ồ cảm ơn b nhá. Mình kb nên nó k load đc nến khung bé

1 Lượt thích

Bạn note trực tiếp trên chart hay bạn dùng phần mềm nào để capture lại các bước phân tích nhỉ ? Mình thì dùng notion để phục vụ backtest :sweat_smile:

Tính theo gói bạn đang mua của tradinview nhé , bản cao nhất mình là 20k thanh lịch sử ( TF nào cũng thế )