Câu hỏi về cấu trúc thị trường

Nay em có xem lại hội quán 1.0 và thấy hình ảnh này của bác Duc Nguyen và có 1 thắc mắc muốn ae giải đáp giúp ạ. Nội dung là H4,H1 là xu hướng tăng, sau đó H1 hình thành xu hướng hồi có đỉnh đáy quay lại KLQT của H1, sau đó M15 hình thành xu hướng tăng. Trường hợp này em thấy bác Duc Nguyen nhận định là đã có hợp lưu của 3TF, nhưng em thấy nếu giá chưa phá qua KLQT của xu hướng hồi H1 thì vẫn chưa có hợp lưu ( nghĩa là khi buy ở m15 thì taget đầu tiên là KLQT của con sóng hồi H1 ). Còn anh em nhận định trường hợp này đã có hơp lưu chưa ạ???

2 Lượt thích

Theo mình là chưa, ở case này chỉ ăn theo con sóng hồi m15 thôi chứ không có gì dám chắc là giá sẽ phá được KLQT hồi h1 cả.
Khi phá được KLQT hồi h1 thì mới có hợp lưu 3 timeframe.

4 Lượt thích

Theo mình có hợp lưu nhưng là hợp lưu nhỏ của M15 hồi H4 và H1. Tp chỉ lên đáy cũ hoặc klv quan trọng xu hướng hồi H1.

4 Lượt thích

theo ý kiến của mình thì tại thời điểm giá phá qua KLQT của m15 thì nó đã có hợp lưu rồi, ở đây TP tốt thì mình có thể đặt ở KLQT của xu hướng hồi H1 ( như bạn nói), nhưng theo nhưng video của anh Trung thì mình có thể đặt ở đỉnh cũ, và khi giá chạm vao KLQT của xu hướng hồi H1 thì mình xem xét để dời SL thì khi đó mình sẽ có được 1 tỷ lệ RR cao.

3 Lượt thích

ở trường trường hợp này bác xem trong bài học phần 12 ( vào lệnh ngược xu hướng ) . Khi giá hồi về tạo xu hướng chạm klv quan trọng mà ở khung nhỏ xu đã đảo chiều thì theo cấu trúc thị trường giá nó sẽ phải quay về ít nhất là đến klv quan trọng xu hướng hồi khung lớn nên vẫn vào lệnh tốt nếu khoảng cách klv xu hướng hồi và klv xu hướng chính xa nhau :grin: :grin: :grin:

2 Lượt thích

Theo nguyên tắc thì bạn vào lệnh theo timefram nào thì SL và TP timefram đó. Trường hợp hợp lưu như trên (h4 tăng, xu hướng hồi h1 chạm KL quan trọng, m15 chuyển thành tăng) thị trường cho quá nhiều dữ kiện thì xác suất cao là giá sẽ tăng mạnh. Nếu chắc ăn thì chỉ TP lên KL h1 gần nhất (biết đâu nó lại xuống KL quan trọng), còn nếu phá qua KL h1 thì hợp lưu như SGK rồi.

4 Lượt thích

Mình đang vướng ở đoạn này, ae thông não cho mình với

Là ở vùng số 1 bác nhé, xu hướng giảm đảo chiều thành tăng thì chỉ quan tâm đến kl ở hiện tại gần với mình nhất

1 Lượt thích

Tất nhiên số KL1 đó bạn

2 Lượt thích

Bác xem lại mấy video gần nhất trên youtube của ad Trung sẽ đc thông não ngay thôi. Có đoạn ad nói quên vùng giá phía trước đi đó.

1 Lượt thích

Cám ơn bác Tài nhé, thật ra mình không đăng lại dù chưa có câu trả lời là vì sau quá trình backtest cũng như xem các video của anh Medio, mình xác nhận là không cần quan tâm tới KLV xu hướng hồi nữa rồi. Mình đã có những kèo ăn rất đậm với tư duy như vậy (thường 9-10R), thêm nữa dù sao tới KLV xu hướng hồi mình cũng đã dời SL về Entry, nên cũng không vấn đề gì nếu nó quay đầu, vẫn có những TH nó quay đầu xuống nhưng xác suất mình gặp phải rất ít. Mọi người muốn kiểm chứng cứ vào back test là sẽ nghiệm ra ngay thôi.

4 Lượt thích

Vâng bác, cứ có cấu trúc tăng trong trường hợp như này thì chơi chiến lược rời sl thôi ạ

1 Lượt thích

Các bạn cho mình hỏi mình vẽ Xu hướng chính của H1 như này đúng chưa nhỉ? Thanks cả nhà trước nhé :heart:

ok đấy. thực tế là bạn bỏ đoạn giữa luôn cũng đc.

1 Lượt thích

Cảm ơn bạn @trieurua nhé

1 Lượt thích

Xét riêng H1, vùng nằm ở giữa 2klv quan trọng (của hướng chính và hướng hồi), là vùng không rõ xu hướng. Trường hợp này, nếu vào lệnh ở TF M15 thì chỉ 1 lệnh có xác suất cao là giá chạm KLV xu hướng chính H1 bật lên; còn khi giá đã bật lên chạm KLV xu hướng hồi H1 mà quay lại thì không nên vào lệnh ở M15. Nếu thiết tha quá thì vào ở M5, M1.