Cảm giác áp lực khi học trade của bạn như thế nào

Xin chào mọi người trong hội quán đêm khuya buồn chán chẳng biết làm gì nên lên hội quán viết vài lời tâm sự chơi hihi. Áp lực trade của mọi người cảm giác như thế nào? Chắc chắn là ghê tởm lắm đúng không đặc biệt là những bạn nào mà chưa có lợi nhuận trong thị trường như mình cảm giác rất là chán không biết bạn nào có giống mình không chứ gần 1 năm qua tuy mình đã cố gắng không tâm lý fomo sợ hãi… Nữa nhưng mình vẫn không có lợi nhuận trong thị trường ngược với đó là chuỗi lệnh stoploss vào lệnh nào sl lệnh đó làm cho mình suy nghĩ rất nhiều và mình tự hỏi rằng có phải bản thân áp dụng phương pháp cách hiểu sai không nhưng mình cố gắng tìm cách giải quyết nhưng vẫn không tìm ra được vấn đề mình đang gặp phải. Đối với mình bây giờ tâm lý không quá đáng sợ cái mình không hiểu biết mình sai, nhầm ở đâu mới thật sự là đáng sợ. Mình không biết có bạn nào giống mình không chứ tối nào nằm mình cũng ngủ mơ thấy cái cây nến cắn stoploss rồi có lúc tp luôn ấy cảm giác ngủ mơ còn vui hơn ngoài đời mình nữa😄. Mong rằng mình có thể hiểu ra được vấn đề mình sai thiếu chỗ nào càng sớm càng tốt để không bị áp lực như này nữa viết hơi nhiều rồi hihi. À mà các bro đã kiếm được lợi nhuận đều đặn cho e hỏi là chuỗi lệnh thua nhiều nhất hiện tại của các bro là bao nhiêu e thì vào lệnh nào thua lệnh đó kỷ lục stoploss khi chưa có kiến thức là hơn 30lệnh liên tục giờ có kiến thức chút rồi chờ kèo lâu nên 1 tháng vào được vài lệnh cũng cắn stoploss hết luôn.

13 Lượt thích

bạn thử tìm hiểu về THIỀN thử xem sao : nó sẽ giúp rất nhiều đấy nhé
trong HỘI QOÁN cũng có , nhưng theo mjk thì đọc hội quán xong thì xem nhiều trên youtobe của các thiền sư nổi tiếng tại vietnam sẽ có thêm góc nhìn hơn để thấy nó quan trọng mà thực hành chứ không chỉ định tâm khi làm trader như vậy sẽ dễ nản

1 Lượt thích

nếu thấy trade khung nhỏ khó quá thì chuyển sang khung lớn xem sao,

1 Lượt thích

Trong Trading thì phương pháp chỉ là 20%, còn lại 40% là quản lý vốn và 40% là tâm lý giao dịch. Hiện tại có thể bạn chưa nắm vững, chưa thành thạo phương pháp thì trade bị SL nhiều (mình hiện đang cũng thế). Nhưng chỉ cần bạn tuân thủ quản lý vốn thật tốt thì sẽ có thể tồn tại trên thị trường để chờ đến khi bản thân đủ giỏi để kiếm được lợi nhuận.
Thân tặng bạn một số note mà mình đặt luôn làm background ngoài màn hình máy tính để nhắc nhở bản thân trên con đường trading này. Hi vọng có thể ít nhiều giúp được bạn.

12 Lượt thích

Nói thì nói phương pháp 20% thật nhưng cũng phải biết là bản thân áp dụng phương pháp chính xác hay không chứ bạn mình đang bị loạn phần này nếu biết xác định chính xác tuân thủ kỷ luật sao có thể dính sl liên tục được mình nghĩ mình đang thiếu gì đó hoặc áp dụng phương pháp chưa chính xác mà chưa tìm ra được nên mới thế

1 Lượt thích

Theo mình thì nên chơi phiên to (H1, H4, D1) để trade sẽ giải quyết được vấn đề tâm lý. Ngoài ra, thì nên kiểm tra lại 1R (stop loss) có đang lớn quá không? Điều chỉnh 1R cho mình cảm thấy thoải mái rồi khi nào tự tin thì tăng lên.

1 Lượt thích

K bạn stoploss thì mình kỷ luật vô cùng luôn chỉ có điều sl liên tục làm mình hoang mang

Theo mình thì để có cái nhìn đa chiều, bạn hãy đặt 2 lệnh backtest ngược nhau, SL của lệnh 1 là điểm vào của lệnh 2, SL của lệnh 2 là điểm vào của lệnh 1. Sau đó ngồi lại xem chuyện gì xẩy ra.

1 Lượt thích

Bạn thử phân tích và đánh ngược lại xem :rofl: chuỗi SL liên tục nghĩa là nếu bạn đánh ngược lại với dự đoán khả năng bạn tp ngắn cao lắm đấy
P/s: mình chỉ đùa thôi chứ đừng làm theo nhé. Mình cũng từng bị dính chuỗi SL khi mới tập trade nên hiểu cảm giác của bạn lúc này

1 Lượt thích

cũng không biết khuyên gì, vì để có được sự tự tin trong thị trường này , ý mình nói là trade 1 cách thoải mái , nó cần rất nhiều yếu tố , bản thân trader phải kiên nhẫn rèn luyện từng cái 1 trong thời gian dài . Rèn luyện là 1 chuyện còn có giác ngộ ra được điều gì hay không mới là quan trọng … Đấy mới là cầu nối để đi xa hơn , chứ không đơn thuần là nhìn chart thôi đâu .
Và trading không dành cho mọi người , nếu nó không hợp với tính cách của bạn , thì 1 là nên từ bỏ , 2 là nên thay đổi bản thân để phù hợp với nó , cái thứ 2 khó hơn cái thứ 1 rất nhiều . Bạn cũng cần hiểu là bạn đang đứng ở sân chơi nào , nơi mà ranh giới nó quá gần với cờ bạc

7 Lượt thích

Bạn dùng phương pháp, lý thuyết nào để trade vậy bạn ?

Nói một ý kiến có thể làm các anh em trong hội quán ở đây buồn,nhưng mình mạnh dạng nói vì mình cũng mất nhiều tiền vì thua lỗ nên mình hiểu,có nhũng lúc mình thấy mình làm hoàn toàn đúng với kiến thức theo logic phân tích của a Medio,nhưng vẫn SL nhiều,có thể mình chưa hiểu hết,hoặc chỉ giao dịch bằng phương pháp này chưa tới một năm…nhưng sau đó mình nhận ra và các bạn cũng nên nhận ra với logic phần tích này thì quá dễ đoán rồi,và mình đã làm mòi cho cá mập…các bạn vào lệnh ở một vùng hổ trợ hay KLV với những bộ nến retest xác nhận thì đa phần là các bạn đã dính bẫy của cá mập rồi…thị trường forex bây giờ hổn loạn lắm…một cây nến xác nhận để tạo ra câu lệnh của các bạn sàn làm ko khó đâu…nói thiệt cái logic này ko dùng trade được đâu,chờ trong khung lớn H4 thì lâu có lệnh…mà có rồi thì bị thọt nát cái KLV,trong khung nhỏ thì nhiểu…nhưng có thể dùng logic kiến thức này để xác định ra nó là bẫy giá…xin lõi ae trong hội quán và chủ diễn đàng,mình nói sai thì cho mình nhận lõi,nhưng mình vẫn chân thành cám ơn những kiến thức đã học được từ anh Medio…mình dùng nó để tư du ngược cho cách vào lệnh khác,tránh những cái bẫy của thị trường…các bạn cứ nghĩ nếu thị trường rỏ ràng và logic như vậy thì tiền đâu ra sàn chung cho các bạn…giá luôn đảo chiều từ những vùng bất ngờ…chứ ko phải từ KLV và những bộ nến retest…đôi lúc vẫn có nhưng chỉ là để các bạn tiếp tục nuôi hy vọng vào logic đó…chân thành

5 Lượt thích

Tu luyện lại đi bro. Một lý thuyết có xác suất win thấp nhưng tỉ lệ R R cao là bạn đã chiến thắng rồi.

1 Lượt thích

bro còn đó k, không biết năm qua bạn đã vượt qua chưa :melting_face:

1 Lượt thích

mình cũng vào Hội quán đến tháng 3 này là tròn 1 năm bạn ạ. Tham gia khoá học của Ad cũng học và tập backtest, thật lòng phải nói 1 câu cái nghề trade này rất rất khó, mình như người đi giữa sa mạc k biết đường nào mà đi, đi kèm với đó là áp lực về tiền bạc khi bị SL , biết là sẽ mất tiền mà cái máu hơn thua k dừng được, có lúc mình cảm thất bế tắc bất lực k tin vào pp của Medio nữa đi tìm pp khác, thời gian đầu tập backtest mình bị stress tưởng phải đi viện, lúc đó nản cùng cực chỉ muốn bỏ, nhưng lại vào hội quán xem các cao thủ góp ý những lệnh sai của các thành viên khác, đặc biệt mình lên youtube xem lại thật nhiều và kỹ các video của Medio rồi còn xem lại tất cả các bài trong mục Thư Viện trên Hôi quán rồi mình chợt nhật ra mình thiếu xót quá nhiều, mình chỉ vội chăm chăm đi kiếm tiền chăm chăm để trade khi chưa nắm vững kiến thức kết quả là mất tiền dẫn đến chán nản như 1 con bạc thua bạc. Mình đã nghiêm túc học lại mọi thứ trên hội quán + xem Medio trên youtube và đến ngày hôm nay đã trải qua mấy tuần liền đều đặn tiền đã về với mình, mình đã tự tin hơn rất nhiều. Hội quán có rất nhiều cao thủ, biển học là vô biên, mỗi chũng ta đều rất nhỏ bé so với thế giới ngoài kia vì vậy hãy cố gắng học tập backtest nghiêm túc + nghiên cứu thật chắc pp của Medio rồi quả ngọt sẽ đến, hãy thật từ từ bình tĩnh bạn nhé đừng vội vàng, kết quả tất yếu sẽ đến thôi. Chúc bạn sẽ thành công, đừng vội bỏ cuộc nhé!

9 Lượt thích

2 năm trc mình phải đi khám tim mạch :smiley: :smiley: :smiley:

1 Lượt thích

Mình cũng nghiên cứu phương pháp của bạn medio cách đây 1 tháng. Mình thấy rất hay, pp rất đơn giản nhưng là cái nhìn tổng thể về thị trường. Mình backtest bằng các nhóm tín hiệu và tự thân nhận định thì thấy rất ổn. Lợi nhuận mình có, nhưng quản lý vốn và tâm lý còn chưa tốt

Hơn 1 năm cố gắng giờ này thế nào rồi bạn?

Hiện tại từ khi bước vào thị trường và biết tới Medio đã là 3 năm rồi mn. Mình vẫn cảm thấy thành công trên thị trường là một ranh giới rất mong manh k biết tương lai sẽ như nào nữa k bị áp lực như lúc trước nhưng mình cảm thấy thành công thì thực sự rất là khó

Bạn thử nhìn lại xem, có phải mình vào chưa đúng quy tắc không( ý mình là không đúng lý thuyết của PP), Nếu bạn phân tích đúng,vào đúng PP rồi mà vẫn không TP được, cũng có thể sai do SL, TP không hợp lý, hoặc là quản lý lệnh chưa tốt. còn nếu kiến thức bạn có đủ, làm đúng hết mà chưa có LN thì hãy thử đăng 1 số lệnh lên đây ae xem, có thể có lỗi sai mà bạn không phát hiện ra. Nếu như 1 VĐV được một người Coacher chỉ dạy, nhìn ra lỗi sai cho thì tốt, còn mình không có ai phát hiện ra lỗi sai thì phải tự mình ngồi ngẫm hoặc nhờ ae trên hội quán thôi.

3 Lượt thích