Cafe ngày mới - Ngẫm về Trading

Hi, ngày mới mời anh em một ly Espresso. Dịch không ra quán cafe được, ở nhà tự thẩm cafe cũng hay anh em ak. Mình cũng mới chơi món này. Ngồi nhâm nhi ly cafe cũng trải qua nhiều cung bậc cảm xúc cũng giống như nghề Trading vậy.

Khi xay cà phê cũng như việc mình học tập, trau dồi kiến thức.

Khi pha cà phê chính là lúc mình thực chiến với thị trường. Lúc pha, hương thơm cà phê làm ta mê mẩn như việc thị trường đãi tay mới, Trader nghĩ về một tương lai màu hồng.

Khi uống cà phê, mình trả qua những cung bậc cảm xúc từ chua chát - đắng cay mà thị trường tài chính này mang lại. Những cú vả không trượt phát nào. Nhiều người có thể từ bỏ vì không thấy cà phê ngon thế nào, toàn vị đắng và chua mà quên mất hương thơm ban đầu của nó.

Nhưng nếu mình tiếp tục uống, nếm trải vị đắng một cách có kiểm soát, chậm lại nhâm nhi ( cũng như việc quản lý vốn) sẽ bắt đầu cảm nhận lại được vị thơm khó cưỡng của cà phê. Nó giúp ta sảng khoái, tỉnh táo đón nhận những gì phải đến.

Và cuối cùng, hậu vị của cà phê. Đó là vị ngọt thanh trong cổ họng còn đọng lại. Vị ngọt đó chính là lợi nhuận, là những thứ chúng ta xứng đáng được hưởng…

Chua chát - Đắng cay => làm mình tỉnh táo hơn để đón nhận hương thơm nồng nàn, ngọt thanh ở cuối con đường.
Một chút tản mạn buối sáng thứ 6. Mời anh em nhé…

12 Lượt thích

Mời ae cafe nào, bác liên tưởng quá hay nhở ^^

2 Lượt thích

Bác cho em xin thông tin của dụng cụ xay hạt này với ạ :sweat_smile:

Mình mua trên Shopee b nhé.
Link đây: https://shopee.vn/Máy-xay-cà-phê-cầm-tay-Timemore-Lite-C2-phiên-bản-nâng-cấp-chất-lượng-cao-i.303800658.11308140351

3 Lượt thích

Cảm ơn bác, sẽ trải nghiệm dụng cụ này. hehe :+1:

2 Lượt thích

Nghề trader công nhận mang lại nhiều cảm xúc. Pro trader là người loại bỏ được cảm xúc. Đó là người thắng hay thua đều thấy bình thường.
Nhưng câu hỏi là khi thấy bình thường thì có chán mà bỏ trading không nhỉ?
(Nếu mình đạt được tới cảnh giới đó chắc là bỏ đấy :joy: )

6 Lượt thích

Đắng cay thôi,chua chát chắc cf gì r ông ơi :))
Nhìn quả combo uống cf ngon lành quá :smile::smile:

2 Lượt thích

Bạn uống Arabica sẽ thấy vị chua đầu tiên đó.

2 Lượt thích

Vừa setup lại bàn làm việc. Cuối cùng thì nó cũng tinh gọn như Price Action anh em ak. Nhìn gọn gàng có cảm ứng làm việc hơn rất nhiều :slight_smile:

17 Lượt thích

Nhìn gọn thích ghê :smiling_face_with_three_hearts:

Bạn thử làm như này màn hình trade rộng hơn, mình nghĩ sẽ hợp với kiểu gọn gàng của bạn.

image

5 Lượt thích

Tk b nhé. Đang học lối sống tối giản, cái gì cần mới để trên bàn làm việc thôi :slight_smile:

2 Lượt thích

TradingView có app rồi mà mình dang dùng nhìn cũng rộng và gọn lắm

3 Lượt thích

Sài tradingview destop auto gọn luôn bác ạ

Ui có cả ứng dụng riêng rồi à, để mình thử nhé, tks bạn.

Góc này chill phết bác ạ :+1:

2 Lượt thích

Bác vào lệnh đỉnh thế vào lệnh nào tp lệnh đó cả 2 chiều.

Cũng thua SML mấy lệnh trước mà bạn. Lệnh cuối chạm TP thì bật lên, công nhận may mắn :))

Nhìn gọn gàng và giấu dây tốt quá bạn :smiley:

tổng vệ sinh hết góc làm việc này hết bao nhiêu vậy bác. em cũng ước có góc làm việc kiểu này

Khoảng 10tr b ơi. Nếu tính cái bàn vs cái ghế gaming thêm hơn 4tr nữa.

1 Lượt thích