Cách mọi người học trade PP MEDIO

Mọi người cho mình hỏi, PP học của mọi người với PP của medio là ntn? mình đang bị loạn. Mong các cao nhân chỉ giáo ah

anh @Medio ơi. anh có thể cho em ít kinh nghiệm được không ah

theo em thì anh tập trung mỗi cttt thôi trên 3 tháng quay lại ob k là loạn bù đầu

2 Lượt thích

Bạn bị loạn như nào chia sẻ rõ chút được không ?

Mình thấy bạn tham gia cũng khá lâu rồi, đọc cũng nhiều, bài review nào mình đọc hầu như cũng gặp bạn, bạn nói loạn thì còn ai dám tự tin được chứ :smile:

Cái này không giống học ở trường, cái này vừa học phải vừa tưởng tượng cơ :v… Nó giống như kiểu nghiên cứu ra 1 thứ mới mẻ ấy bác.
Ngày xưa sinh vật tiến hóa cần nhiều cá thể mang nhiều đột biến khác nhau, qua thời gian những đột biến phù hợp sẽ sóng sót.
Ngày nay để tìm ra cái mới thì các nhà khoa học cần phải thử rất nhiều, thất bại rất nhiều…đầu phải nảy ý tưởng (đột biến) rất nhiều.
Điểm chung ở 2 cái này đều là thử rất nhiều. Và để thử thì cần các đột biến (ý tưởng).

Áp dụng vào xanh đỏ thì thế nào? Theo mình bạn cần cảm nhận được về nó và có thêm data về nó (cứ học hết mức có thể, nhìn biểu đồ hết mức có thể). Sau đó bạn sẽ có nhiều câu hỏi. Để giải đáp các câu hỏi đó bạn cần có ý tưởng. Còn làm sao để có ý tưởng thì… Bạn có thể lấy data từ hội quán và ý tưởng cũng của a medio luôn cho nhanh :v… nhưng mà bạn vẫn phải có ý tưởng của mình và thử nghiệm nhé.

1 Lượt thích

mình cảm ơn bạn nhé. mình cứ đọc theo bài mới rồi áp dụng, vì nhiều kiến thức quá nên cứ loạn ah

mình ở hội quán khá lâu, mình đọc và hiểu hết các pp medio chia sẻ. nhưng có 1 điểm chết người đó là mình trade lâu mà tâm lý chưa vũng. chưa chờ đợi đc cơ hội thật sự đẹp để vào. rồi khi thua thì nghi ngờ pp của mình. Nên dẫn đến loạn ah bạn

1 Lượt thích

mình chủ yếu bị tâm lý, không trade theo PP nào mà cứ thấy bài mới của medio, đọc hiểu và áp dụng dẫn đến những kiến thức cũ bị quên. Chưa kể tâm lý mình vẫn chưa ổn định. vào 1 lệnh thua là muốn ăn thua với thị trường ah

cái quan trọng nhất là dám thử nghiệm và sai bạn nhỉ.
Mình thì vẫn chưa học được cách chờ đợi cơ hội để vào những điểm thật đẹp ah. hic

Cái này mình biết, vì tuy không tương tác với bạn nhưng mình gặp bạn nhiều trong các bài review của các bạn đi trước, mình nghĩ kiến thức bạn cũng đủ để trade rồi đó. Medio cũng nói hiểu đến đâu thì trade đến đó mà. Có điều là tâm lý nữa thôi, có thể bạn vẫn ham vào lệnh. Cái này cuối tuần bạn có thể backtest lại tuần đó, rồi xem những lệnh nào lẽ ra không nên vào, rồi rút kinh nghiệm ở tuần tiếp theo. Mình cũng thường làm như thế. Chúc bạn sớm tìm ra đáp án cho chính mình.

3 Lượt thích

mình cảm ơn bạn nhé. công nhân mình vẫn ham vào lệnh thật. mặc dù nhưng có hội không đẹp lắm, nhưng vẫn vào lệnh. nhiểu cơ hội thấy xấu, nhưng sợ mật cơ hội nên vào lệnh. Cảm ơn bạn đã cho mình lời khuyên bổ ích

bạn cho mình hỏi thêm giờ bạn trade mấy cặp và khung thời gian nào không ah

Mình trade 3 cặp cho nó nhàn, Ad cũng khuyên mọi người chỉ nên trade 3-5 cặp. Mình thấy vào nhiều lệnh chưa chắc đã kiếm được tiền. Trước mình có ngày vào đến 3-4 lệnh, giờ 1 tuần vào 2-4 lệnh thôi. Mình trade m5 hoặc có lúc lên m15, nhìn h1, h4 để thấy rõ xu hướng lớn. Có một điều mình thấy là dù có vào lệnh đẹp, chuẩn chỉ như sgk thì cũng hãy buông bỏ lòng tham mà phải quản lý lệnh, vì nó vẫn sai như thường. Có lệnh đẹp như sgk không vào được thì cũng đừng tiếc, chưa chắc bạn vào rồi đã thắng đâu, mà không vào có khi lại may giữ được tiền ấy.
Ngoài thời gian trade thì mình thường vào đọc review, đọc lại bài của Medio, rồi ngồi backtest kiểm chứng lại 2 chỗ quan trọng là chỗ không là gì và chỗ plan sẽ vào lệnh. Mình chưa phải người thành công nên không dám đưa ra lời khuyên, chỉ là những gì mình đang làm và nó có hiệu quả với mình thôi. Bạn tham khảo.

5 Lượt thích

thấy hay lên chia sẽ góc nhìn khi ai đó stoploss, mà giờ cũng bị loạn hả
kkkkkk

do mình không kiểm soát được tâm lý ah. Thắng nhiều. nhưng thua cái tâm lý, hay bị loạn ah

mình cảm ơn bạn nhé. Quan trọng nhất của mình vẫn phải quản lý tâm lý thôi. tâm lý mình khi thua thì nó vẫn chưa bình thường, vẫn cay cú thị trường. đó là điểm chết người của mình. hic. cảm ơn bạn đã chia sẻ

1 Lượt thích

Mình cũng thỉnh thoảng cũng bị fumo vào lệnh ở cả m1 mà không kiểm tra ấy. Lúc bị SL mất tiền mới tỉnh :D, .Nếu không quản lý được tâm lý mà vào lệnh bừa thì có ở TT 3-4 năm cũng vẫn chỉ là người mới thôi, cái này mình mượn câu của Ad medio để luôn nhắc nhở bản thân lúc trade :smile:

1 Lượt thích

câu hay bạn ah. Mặc dù mình đã ở thị trường lâu mà vẫn chưa kiểm soát được tâm lý. Giờ cũng chỉ là người mới. mong sau khi được bạn trao đổi. Mình sẽ kiếm soát tâm lý tốt hơn. Để có thể tiến xa ở thị trường khốc liệt này

1 Lượt thích

bạn xem bài tất tần tật từ a - z của trung đi
trong đó có nói phần chỉ cách học cho ng mới
cuối bài ấy