Cách để trở thành 1 Pro Trader

Chào các bạn và a Medio .
Sau 1 thời gian ngụp lặn với thị trường , thỉnh thoảng vào group xem những post mới . Hôm nay mình có đôi lời gửi đến những ai đã và đang cố gắng trên con đường này . Mong nó sẽ giúp ích cho một ai đó .

Có 2 vấn đề rất quan trọng ở trong trade là phương pháp và tâm lý . Cái này thì ai cũng biết , nhưng thực sự hiểu thì mình nghĩ không nhiều .

Thứ 1 về phương pháp , mình chia làm 3 phần :

1,Keylevel quan trọng :

• Đối với mình chỉ cần pt đúng keylv qt thôi là mình đã có ít nhất 50% tỷ lệ chiến thắng rồi . Tại sao ? Vì khi pt đúng keylv qt bạn sẽ biết rõ xh nó đi như thế nào . Sl ở đâu ra sao cho an toàn .
  • Lọc nhiễu : Có những lúc bạn thấy nó hồi nhưng nó ko phải hồi , có những lúc bạn thấy phá nhưng ko phải phá . Rồi thì bạn tặc lưỡi và cứ may rủi rằng đây là keylv qt đi . Mình thấy rất nhiều lần thị trường nó đi ngang 3-4 cây nến thôi mà nhìn nó ko khác gì hồi hay phá làm chúng ta nhầm lẫn . Lọc nhiễu chuẩn là phép bổ trợ rất tốt cho keylv qt .

2, Xu hướng còn tăng tiếp hay không :

• Đối với vde này mình cho thêm 20% tỷ lệ thắng . Bạn để ý đa phần những video của a Medio đều có câu :“nếu xh này còn tăng tiếp” .
    Bởi vì nếu nó còn tăng tiếp thì bạn mới dám limit .
    Bởi vì nếu nó còn tăng tiếp thì bạn mới tự tin hơn khi vào lệnh sớm
    Bởi vì nếu nó còn tăng tiếp thì bạn mới có thể để ý đến những phần sau như : cttt , ob …
    Và khi XU HƯỚNG LỚN CÒN TĂNG TIẾP thì nó sẽ kéo xu hướng nhỏ tăng theo . Cái này mình luận ra từ lý thuyết Dow
    Vậy nếu xh ko còn tăng tiếp thì sao ?
  • Bạn phải chờ nó phá xh hồi
  • Bạn ko dám vào lệnh limit vì ko biết xh đó khi nào nó kết thúc hay có khi nó hồi về keylv qt
  • Bạn phải pt nhiều hơn vì ko rõ tt nó sẽ đi đâu về đâu
  • Bạn có dám vào lệnh kể cả khi nó có khối OB hay ko ?

3, Quy trình vào lệnh :

• Hãy tự tạo cho mình 1 quy trình vào lệnh . Tại sao ?
    Ví dụ khi bạn có 1 quy trình vào lệnh của bạn từ lúc vào nhìn biểu đồ , tìm keylv , cttt , … Thì sau khi tất cả mọi thứ nó phù hợp và đủ điều kiện vào lệnh rồi , hãy suy nghĩ thêm 1 vài thứ KHÔNG CÓ trong quy trình của bạn để bổ sung thêm và tạo sự chắc chắn cho cái lệnh này .
  • Nếu ko có quy trình vào lệnh thì sao ?
    Giả sử bạn thấy tt nó đi giống với cái lần trước bạn ăn được lệnh đó , bạn vào lệnh y hệt và rồi dính sl . Sau đó bạn bình tĩnh ngồi pt lại , bạn thấy à hóa ra mình quên check cái này , hóa ra nó đã về đến chỗ kia . Và rồi bạn nhận ra cái lỗi đó bạn đã từng mắc phải chỉ vài hôm trước .

Thứ 2 là về tâm lý :
Có 2 từ mà đối với mình đó là kim chỉ nam giúp mình có thể bước đi vững vàng : Bình tĩnh và Kiên nhẫn .

• Bình tĩnh là để phân tích , lọc nhiễu thị trường 1 cách rõ ràng , chính xác nhất có thể .
  • Bình tĩnh là để khi chỗ nào chạy khó quá , mình bỏ mình ko trade
  • Bình tĩnh là để giảm bớt cái dục vọng muốn vào lệnh của mình khi thấy tt chạy tưởng là ngon

Kiễn nhẫn :

• "Bạn càng KIÊN NHẪN bao nhiêu thì thị trường cho bạn cơ hội đẹp bấy nhiêu " .
    Medio
    Bình tĩnh giúp bạn có Sl tốt . Kiên nhẫn giúp bạn có RR cao .

Bạn hãy tự đặt ra mục tiêu cho chính bản thân mình :
Ví dụ : bạn muốn trở thành pro trader
Vậy thì hãy coi pro trader là mục tiêu lớn , vạch ra những kế hoạch và mục tiêu nhỏ để đạt được cái mục tiêu lớn đó .
Hãy coi keylv , cttt , ob , fibo , momentum … là những cái thành lũy nhỏ . Hãy đánh bại từng cái một và rồi bạn sẽ chiến thắng được cái lớn .

Mục tiêu của mình là giúp thật nhiều người , tiền nó chỉ là 1 phần của cuộc sống . Tri thức mới là tất cả , tri thức có thể giúp nhiều người khác tạo ra tiền và có thể để lại nhiều giá trị hơn cho những người đi sau .

Xin chân thành cảm ơn … !

33 Lượt thích

Cám ơn bạn đã chia sẻ. “Kiên nhẫn giúp bạn có Entry và SL tốt, chờ đợi giúp bạn có tỷ lệ RR cao” câu nói này rất hay.

1 Lượt thích

Cảm ơn những chia sẻ của bạn…trước giờ mình chỉ quan tâm đến Phương Pháp mà không để ý mấy đến tâm lý.

2 Lượt thích

cảm ơn vì đã truyền cảm hứng và động lực :slight_smile: