Cách để tránh hụt kèo và không đợi xác nhận

Xin chào các bạn .

Chắc hẳn mọi người cũng từng có lúc hụt kèo , miss lệnh . Mà chỉ khi giá chạy một đoạn rồi hoặc cuối ngày backtest hay nhìn lại thì bạn mới thốt lên câu : À , biết thế mình vào lệnh ở đây .

Chúng ta là dân trader nên thường là sẽ phân tích và đưa ra nhận định , hay nói đúng hơn là 1 vài plans . Rồi từ đó kết hợp với dữ liệu thị trường cho mà biết sẽ đi theo plans nào .

Hiện tại mình trade 2 biểu đồ và có một cái khá hay là lúc đó cả 2 đều chạy gần như giống nhau . Khoảng 70% gì đó . Nhưng kết quả cho ra lại hoàn toàn khác nhau và đương nhiên là mình hụt kèo .
Vì thế mình có tìm tòi lại nên biết thêm cái hay mới .

Có thể nó cũ với nhiều anh em ở đây . Nhưng mình chỉ mong giúp được những bạn vào sau hoặc ai đó chưa biết hay ko để ý đến ( như mình chẳng hạn ) . Dù chỉ là 1 người thì mình cũng vui rồi .

Mình có 2 biểu đồ sau :

Như các bạn thấy thì BD1 giá phá qua đáy cũ trùng fibo của H1 và tăng lên tiếp . BD2 thì không .

Bình thường chúng ta học thì nếu giá đã chạm về đến đáy cũ thì nên dừng lại chờ đợi , do giá đang kẹt giữa 2 keylv :

• Giá phá qua đáy H1 → m15 tăng tiếp , tp lên key H1
  • Giá phá qua key M15 → H1 giảm tiếp , tp về nơi xh bắt đầu

Mình cũng chờ như thế mặc dù ở BD1 nó từng cho mình cái mô hình 2 đáy nhưng vẫn không dám vào . Ai biết đc nó chạm lại lên đáy h1 lần nữa xong phá ngược xuống thì sao ?

Vậy sự khác nhau ở đây là gì ? Là XU HƯỚNG CÒN GIẢM TIẾP hay không !
Sau khi xem lại mình thấy:

• BD1 giá đã chạm vùng cản , mình ko rõ nó còn giảm tiếp hay không nhưng nó vẫn bị cản .
  • BD2 giá chưa chạm gì , và mình xác nhận xh nó còn giảm tiếp . giá hồi về chỉ là xh hồi .
    Mình chỉ nói BD1 vì BD2 y hệt những gì chúng ta học rồi .
    Và nếu như giá ở BD1 nó ko còn giảm tiếp . Thì thay vì tp an toàn là về đáy H1 như bt :
  • Có thể tp về thẳng đến key H1 .
  • Có thể mua sớm khi tt vừa hồi lên dù chưa tạo ra xu hướng , đương nhiên là phải có xác nhận nến đẹp . Tốt nhất là mô hình 2 đáy . Nếu đã mua được sớm thì tp về đáy H1 thôi .

Hoặc giống như chúng ta học . Bạn có thể chờ giá phá qua đáy H1 , nó hồi lại M15 rồi mua lên tiếp . Là một cách an toàn . Thường thì khi giá phá qua đáy khung lớn nó hay hồi lại một chút để cho bạn có cơ hội vào lệnh .

Đây chỉ là suy ngược của Lý Thuyết Dow nên cũng ko có gì to tát cả . Nhưng có thể sẽ giúp bạn tăng thêm được 1 lệnh .
Dù sao nó cũng là một lệnh mạo hiểm . Thị trường luôn đi nhìn thì giống nhau nhưng nếu chỉ khác 1 phần nhỏ , kết quả cũng sẽ khác nhau . Nên hãy cẩn thận trong mọi trường hợp .

Lưu ý : Đây chỉ là kinh nghiệm cá nhân của mình chứ ko xác nhận là mọi lần nó đều đi như thế . Bạn có thể tham khảo để thêm kinh nghiệm hoặc bỏ qua . Mọi chia sẻ của mình chỉ mong giúp được cho cộng đồng chứ ko có ý riêng gì khác . Xin chân thành cảm ơn … !

10 Lượt thích