Các bước để trade

Chào các bạn! Mình cũng đã theo chân a Trung từ những video đầu tiên của a ấy trên youtube, trước đó mình cũng đã xem rất nhiều các kênh về trading về kết hợp các chỉ báo… Nhưng khi áp dụng thì toàn toang. Và từ khi mình theo a Trung đến giờ cũng cháy vài cái tài khoản rồi, nếu lí do thì mk k kể ở đây, và bây giờ mình cũng đã dừng nạp tiền vào trade từ rất lâu rồi có lẽ phải gần 1 năm, giờ chỉ có đặt lệnh giả trên tradingview thôi…
Hôm nay mình tổng hợp các bước để vào lệnh một cách cô đọng nhất để bạn đọc có thể nghiền ngẫm hơn.
Lưu ý là bài này chỉ dành cho người cũ, ng mới bạn nên đọc các bài của a Medio rất cụ thể chi tiết , dễ hiểu…

Bắt đầu nhé!!

B1. Chọn TF vào lệnh M15 và chỉ kiểm tra M5, không nên vào các TF khác gây loạn

B2. Xác định xu hướng thị trường hiện tại, đánh giá xem xu hướng đó liệu có tăng ( giảm ) tiếp. Nếu dự đoán nó tăng thì cố gắng tìm một lệnh buy xác xuất thắng cao hơn.

B3. Xác định KLV quan trọng( đây là cái quyết định và khó nhất, vì vậy mình sẽ chia làm 3 trường hợp)

TH1: KLV chính là OBcsd ( sóng hồi)

• Đặt ở đỉnh(đáy) cũ sl sau klvqt
  • Đặt 1/2 khoảng cách nếu RR thấp

TH2: KLV chính là OBcsd ( xu hướng hồi) cái này cần kiểm nghiệm thêm

• Đặt lệnh ở OB cuối cùng của xu hướng hồi đó

TH3: KLV Không có Obcsd ( cái này thường xuyên gặp nhất và tỉ lệ thắng thường thấp hơn 2 TH trên)

• Nếu xh nhỏ có ob csd thì đi theo xu hướng nhỏ
  • nếu không chỉ limit tại nơi bắt đầu xu hướng

Mình có 2 ví dụ ở GU m15 thuộc trường hợp 3 bạn có thể vào biểu đồ của cá nhân phân tích lại.

Ví dụ 1:

Ví dụ 2

Đây là những trường hợp mình biết để trade thôi… các trường hợp khác các bạn nghiên cứu thêm nha!! Có gì sai cần bổ sung các bạn góp ý giúp mk nha… Thanks…

15 Lượt thích

rất rành mạch rõ ràng , Hiểu sâu thế này rồi mà bác vẫn bảo là chỉ ướm lệnh trên tradingview , mình nghĩ chắc bác đùa ae thôi nhỉ …
Còn nếu mà thật thì tính bác cầu toàn quá ,mình thấy mấy ông trade giỏi ông nào tính cách cũng đều hung hăng , k phải cứ thấy ngta điềm đạm mà tưởng là hiền đâu , Ngon thì họ sẽ cược mạnh nhưng rất có tính toán … Nhưng đảm bảo là họ k có cái gọi là ‘Sợ’ … sợ này sợ nọ là không có , hoàn toàn vô cảm

2 Lượt thích

Mình cũng giống b ở bước 1, nếu trade ở m15 thì xuống khung nhỏ hơn là m5 để chờ kết thúc xu hướng hồi, nếu có xu hướng thì trade còn không thì bỏ chứ không vào khung nhỏ hơn nữa,

1 Lượt thích

Cảm ơn bác đã động viên, nói thật là trước đến giờ mk chỉ xem mỗi bài cửa a trung và bình luận của a ý… Còn mọi ng mk k xem luôn á… vì mk biết cùng một biểu đồ nhưng mỗi ng có mỗi cách nhìn khác nhau… Nhưng túm váy lại thì mk quan sát thấy có mỗi a Medio là kiếm đc tiền, còn mọi ng chắc đều thua… Nên đó là lí do

1 Lượt thích

Mk chỉ nghĩ a Medio kiếm đc tiền thì mk cũng sẽ lm đc… K nghe bất kì ai…

mình góp ý tý, trade ở nơi bắt đầu xu hướng thì nên có tín hiệu đảo chiều, ví dụ nơi bắt đầu xu hướng là m5 thì chờ đảo chiều m2 thì mới vào lệnh được, như thế tỷ lệ thắng sẽ cao mà RR sẽ đc tối ưu hơn rất nhiều.

5 Lượt thích

HT 3, E cũng vậy, cứ đặt an toàn lên trên đã, trước limit bị SH nhiều lên coi nó là rủi ro cao ko vào.
Đợi mh mất thời gian, nhưng cơ hội luôn đẹp hơn, bỏ trong đầu suy nghĩ ko vào nhanh thì mất cơ hội ạ.

2 Lượt thích

Bác thử tham khảo trade Quỹ xem, MFF hoặc FTMO…, nếu có thì bác nhớ đọc hết quy định của nó nhé.

• ưu điêm cá nhân em thấy:
    vốn mua tk bé, mh được thực chiến, và quan trọng nó cho mh luyện quản lý lệnh, rủi ro, mà vào tiền thật thì bác biết đấy tâm lý nó khác với đặt trên Tradingview, bác thi trước tk 10k, ok thì nâng dần lên thi tk 200k 300k :slight_smile:

• nhược điểm: có khá nhiều quy định của quỹ, bác phải đọc kỹ đối với từng quỹ. :heart_eyes:

2 Lượt thích

cám ơn anh nhé, làm vậy là ăn tiềm luôn ak chớ

Cảm ơn các bạn nha… Chỗ TH3 nên đợi đảo chiều, nhưng nếu dự đoán được bước 2 rồi thì tùy trường hợp vẫn limit được… Kb các b có hiểu k…

1 Lượt thích

Kiểu nếu dự đoán nó tăng( gảim) thì nới cuối cùng mà nó có thể về là stophunt cái nơi bắt đầu xh đó

1 Lượt thích

thì tất nhiên phải nên nghe người kiếm được tiền rồi . nhưng có những cái nên xem những người đơn giản thì ra vấn đề hơn

1 Lượt thích