Bao nhiêu anh em đã bỏ công việc cũ và làm trader full time

Hay! nghèo thì khó, giàu có bất thình lình :slight_smile: … “nên chuẩn bị từ xa” :))))))))))

2 Lượt thích

Bạn nên tìm hiểu về quản lý rủi ro (risk management).
Cái a Trung nói là quản lý vốn với 2% tk (money management).
Còn quản lý rủi ro đó là khi vào lệnh các cặp tiền cùng một đồng tiền (ví dụ GA và EG cùng lúc). Ngoài ra còn quản lý các lệnh trong khi giá chạy nữa (position management).

3 Lượt thích

chỉ là do mình muốn dành thời gian nhiều hơn cho gia đình ! 1 phần khác nữa thì forex hợp với tính cách của mình

5 Lượt thích

Mình cũng vừa mới nghỉ việc cách đây khoảng 1 tháng để học trade fulltime. Mình quyết định như vậy 1 phần vì mình thấy mình hợp với công việc này hơn, với thích nó hơn. Một phần cũng chưa có vợ con gì nên vẫn có thể mạo hiểm được :smiley:

5 Lượt thích

bác nói vậy là chưa hiểu bản chất của việc trade rồi. bác qua kênh blockchain dream. có 1 clip nói về nghề trade ấy. ban đầu nh ng ko hỉu sâu xa nên nghĩ vậy. thực chất bạn y như những người kinh doanh khác. mua thấp đem bán cao. bán cao ko dc thì lỗ vì ko ai mua. và mặc hàng bác đag kinh doanh là tiền. mấy tiệm vàng ngoài kia cũng chẳng khác gì m. có chăng m chỉ khác la khac người sản xuất thì đúng.

2 Lượt thích

Trader fulltime cũng là mơ ước của mình, nhưng cho tới giờ mình vẫn chưa thể kiếm được lợi nhuận đều đặn hàng tháng. Tài khoản cũng khá bấp bênh, lên rồi lại xuống, cứ ăn được market 1 chút là y rằng chủ quan, vào lệnh thiếu phân tích là lại bị market nó vả. Tuy thế nhưng mình vẫn tiếp tục rèn luyện phương pháp và tâm lý. Bao giờ khoảng 2-3 năm lợi nhuận đều thì mình sẽ tính tới việc trade fulltime

4 Lượt thích

đồng ý với bạn luôn. giao dịch để kiếm sống nó áp lực tâm lý nặng nề luôn

2 Lượt thích

Mình hiện tại rất muốn bỏ công việc hiện tại để trader fulltime, nhưng mà áp lực cơm áo gạo tiền và chuẩn bị làm chức Bố càng đặt nặng áp lực kinh tế hơn, còn đối với trader thì mình vẫn chưa kiếm được tiền từ thị trường nên chưa dám buông bỏ để theo trader full time.

4 Lượt thích

Cứ bình tĩnh bạn ạ. Tạm thời lấy ngắn nuôi dài đã.

4 Lượt thích

Mình thì thất nghiệp mới tìm đến trader :frowning:

3 Lượt thích

tầm nào khống chế được cảm xúc thì hẵng bỏ việc trade full time :))) tradefulltime cực kì hại sức khỏe nếu không chế ngự được cảm xúc.

4 Lượt thích

Vào comment theo anh em cái. Tớ thì trước làm đến cấp độ quản lý cho cty cổ phần nhà nước thu nhập tốt và đã tích lũy tạm ổn và có thu nhập thụ động ngoài ra nếu cần thì có gia đình hỗ trợ ko lo về tài chính. Có vợ và 2 con nên khi mình nghỉ (có lý do cá nhân) thì mình tập trade ngoài ra có mẹ tham gia thị trường này lâu rồi nên tiếp cận cũng dễ hơn. NHƯNG đời ko như là mơ, mình chưa cháy tk lần nào từ khi vào thị trường đến h chưa thua và có lãi chút chút, tuy nhiên nó ko ổn định và ko thể đủ để nuôi sống gia đình đc còn ban đầu mà trade to chắc toi ngay. Vợ thì sau 1 thời gian bắt đầu có ý kiến anh làm mà ko kiếm được tiền, tối ngày xem máy tính ko có thời gian chơi với con → làm làm gì. Bắt đầu lung lay thật sự, stress đã nghĩ đến việc kết thúc và đi tìm việc làm lại, đến khi vào kênh này mình bắt đầu có “cảm giác” đọc được đường đi của thị trường và bắt đầu kiếm được tiền nhưng để sống được bằng nghề thì còn 1 chặng được từng bước ko ngừng trau dồi phía trước. Hiện mình đang tham gia 1 group nhỏ kiểu quỹ nhỏ trade hàng hóa với vốn tương đối ko đặt nặng phải kiểm tiền bằng mọi giá hy vọng mọi việc sẽ tốt (vẫn đang kiếm được nhưng chưa gồng được R:R như add đâu ạ và còn chưa thực sự tự tin vào bản thân). Nên nếu bạn còn áp lực kiếm tiền nuôi gia đình thì tuyệt đối ko bỏ việc trade full time nếu ko áp lực sẽ khủng khiếp và bạn sẽ ko còn đủ sáng suốt để học hỏi và kiên nhẫn để theo pp và áp dụng nó vào thực tế. Chúc add và mọi người sức khỏe.

13 Lượt thích

chi mà đến 5 năm dữ vậy bác. bác nói chuyện nghe chùng bước ghê :smiley:

2 Lượt thích

Có ai như m k.trade 1 mình.k dám n với ai.k chia sẻ được với ai. Vì sợ ng khác biết.

2 Lượt thích

tôi cũng vậy thôi…có vk tôi thấy tôi ngồi học với nhìn biểu đồ thì biết tôi trade fx thui…mà vk tôi cũng k biết fx là gì…còn gia đình, đồng nghiệp tôi giấu hết…ai thấy tôi coi biểu đồ thì nói coi cho biết z thôi…hihi

2 Lượt thích

Vk tôi cũng biết vì trước có đánh bạc FX cứ thắng ngày 200 $, rồi sau mất chả dám khoe ai. Giờ bb đối tác toàn chứng khoán thôi.nói FX là bị chê à

1 Lượt thích

Chứng khoán thì mọi người đang đú trend nên ai cũng biết. Còn fx thì ai cũng biết mà gắn liền với cụm từ: đa cấp, lừa đảo rồi chưa kể bị hiểu lầm là trade BO nên tốt nhất tôi im luôn cho nhẹ đầu mà tiến lên…

3 Lượt thích

cũng giống e cos may o cũng nói nọ kia…còn kêu bọn ko lm mà đòi có ăn…:stuck_out_tongue_winking_eye:
em cũng chọn cách im lặng cho nhẹ ng😌

3 Lượt thích

cái bọn lừa đảo đó tôi bị dị ứng với nó lắm…nhà vợ của tôi bị nó lừa cả nhà hơn 1 tỏi 5. tôi khuyên gãy lưỡi nhưng k dc. Giờ thấy tôi làm cái này thế nào cũng nói lừa đảo…nên thôi khỏi nói ai biết cho lành…hihi

3 Lượt thích

sướng vậy ông :frowning: thế thì nghỉ cho sướng.

1 Lượt thích