Backtest thế nào cho đúng

Backtest là một công cụ chỉ giúp cho các trader phân tích kĩ thuật kiểm tra phương pháp tư duy giá của bản thân. Nhưng với phân tích cơ bản thì không. Tại thời điểm giá chạy, chúng ta không thể biết cái gì , sự kiện xảy ra tại thời điểm đó.
Mình thấy rằng nhiều người đang backtest các khoảng thời gian rất là xa như 1 tháng 2 tháng ( giống mình ngày trước ). Mình nghĩ điều đó là không cần thiết và vô giá trị.
Backtest giúp chúng ta không cần phải mất tiền có thể trade được. Thì phải backtest như đúng những gì chúng ta trade.
Trade real có ai ngồi thức từ 12h đêm - 5h sáng không? Chắc chắn đa số là đang ôm vợ hoặc ôm người yêu ngủ rồi. :smiley:
Thế nên khi backtest chúng ta cũng phải xây dựng thời gian vào lệnh cho bản thân.
Một số kinh nghiệm backtest của mình thời gian gần đây:

• Chỉ vào lệnh từ phiên london đến giữa phiên mỹ. ( khoảng 14h - 22h mùa hè ; 15h-23h mùa đông ). ngoài khoảng thời gian này để im cho nến chạy tuyệt đối không được đặt lệnh. Mọi người có thể cân nhắc khoảng thời gian pre-london nữa. ( 12h-14h )
  • Backtest theo tuần. cụ thể là bật biểu đồ lên chọn TF 1W. sau đó mới cắt nến để backtest. Chúng ta backtest như 1 tuần chúng ta trade.
  • Chỉ nên backtest 2 tuần gần nhất và backtest nhiều cặp. Backtest các khoảng thời gian quá xa khiến các bạn không thể nhìn cái gì đang xảy ra ở khung thời gian 1m 2m.
  • Tổng kết tỉ lệ RR theo tuần. Chẳng hạn như backtest tuần trước , từ thứ 2 đến thứ 6 được bao nhiêu lệnh bao nhiêu R.
  • Nói không với lệnh limit. Lệnh limit nó chỉ giúp chúng ta lên thuyền sớm chứ RR , rủi ro chắc chắn không thể bằng các lệnh vào thị trường trực tiếp khi chúng ta nhìn ra xác nhận được. Trong quá trình backtest , các bạn hãy thật chú ý. Các điểm đảo chiều của xu hướng hồi luôn luôn có 1 cây nến kết thúc để bắt đầu. Đó mới là cây nến cho chúng ta định lượng được độ dài của SL chứ không phải là vùng OB hay là vùng klv quan trọng. Đôi khi nó ở tf m3 m5 m15. ( đây là lí do vì sao bạn nên backtest theo tuần và gần thời điểm hiện tại nhất, bạn có thể nhìn được cái gì xảy ra ở tf nhỏ)

Ngoài ra mình chia sẻ 1 vài ý kiến cá nhân nữa:

• 1 xu hướng chính phát triển luôn luôn có điểm vào lệnh đẹp. Quan trọng là bạn xác định đúng đó là xu hướng tăng hay giảm. Thế nên luôn luôn có cơ hội để vào lệnh từng ngày.

• Để trở thành một trader chuyên nghiệp, không phải là nhìn ra điểm vào lệnh đẹp, điểm vào lệnh hoàn hảo mà phải là: có thể vào lệnh khi hụt mất điểm vào lệnh đẹp, điểm hoàn hảo

• Thay đổi cách tư duy sẽ giúp bạn ngày nào cũng TP đều 2,3R có thể 4,5R . Từ đó sẽ không bị quá nóng vội , bình tĩnh khi giá bật klv quan trọng lên rồi mà không biết phải làm gì tiếp theo. Việc bạn TP đều 2,3R ngày qua ngày là điều kiện để kích hoạt lãi suất kép nhanh nhất.

• Hãy nhìn lại biểu đồ giá chạy đi. Một xu hướng tăng dù yếu hay mạnh thì có rất rất nhiều điểm vào lệnh để có lợi nhuận và rủi ro thấp. Đừng cố gắng mua đáy bán đỉnh.

• Mourinho có nói 1 câu : bạn ghi 10-0 bạn hủy diệt trận đấu. bạn thắng 10 trận 1-0 bạn hủy diệt cả giải đấu.

29 Lượt thích

Phần backtest thì mỗi người sẽ có kinh nghiệm và quy tắc vào lệnh riêng, quan trọng là mang lại hiệu quả cho bản thân là được
Còn phần ý kiến cá nhân của e thì a rất đồng tình. Anh vẫn thích lãi đều đặn nhưng bền bỉ, thảnh thơi hơn, trade tài khoản to cũng không bị quá áp lực.
Cái đấy là lựa chọn của mỗi người rồi. Trong nghề một thời gian dài anh nhìn vào bản thân nếu cứ duy trì bản thân trong trạng thái căng thẳng liên tục nó rất mệt và hại sức khỏe. Nên trong trade hay đầu tư anh đều chấp nhận ăn ít hoặc vừa đủ nhưng để tâm lý thoải mái :sweat_smile:.

9 Lượt thích

Kỷ luật sẽ giúp bớt căng thẳng. thế nên ngoài backtest theo kinh nghiệm và quy tắc thì em nghĩ nên backtest cần phải áp dụng kỷ luật thì trade real mới hiệu quả mà lại không căng thẳng.

1 Lượt thích

Cảm ơn anh Dũng nhiều ạ!

Cảm ơn bạn nhiều nhiều. Hội quán h trầm quá

1 Lượt thích

chỗ này a có thể cho e 1 vài ví dụ không ạ

mấy cây nến như này nè bạn.

2 Lượt thích

AU ngày 14/12

NU ngày 15/12

UJ ngày 14/12

EU ngày 15/12

GJ ngày 14/12

GU ngày 25/11

Một số lệnh của mình vào. @@

Lệnh cuối của bạn nếu là mình vào thì mình sẽ đợi nó hồi xuống 1 nhịp để vào chứ SL 30 pip dài quá. Giả sử bạn nghĩ giá nó không hồi về mà lên thẳng luôn thì điểm vào lệnh trong hình là 1 SL lí tưởng cho lệnh sau đó. thì tỉ lệ RR nó sẽ cao hơn.

vâng, chủ yếu em chỉ ra cây nến bắt đầu tăng ở m15 cho rõ ràng thôi chứ nếu lệnh real thì em vào theo nến m5.

2 Lượt thích

Bác có thể làm vài ví dụ hướng dẫn cho e cách bác phân tích khi trade để tham khảo không, dạo này e vẫn đang backtest mà k cải thiện được nhiều

1 Lượt thích

có cái gì đâu. tại vùng klv quan trọng rồi đợi xác nhận rồi đặt cược vào nhận định của mình thôi.
Bạn muốn tiến bộ thì bạn phải tự phát triển nhận định của mình chứ tham khảo nhận định của người khác chỉ khiến bạn thụt lùi thôi.
Mấy lệnh của mình post nhìn qua là biết mua bán tại klv quan trọng rồi. có cao siêu gì đâu mà phải nói chi tiết làm gì.
Còn các cặp nến xác nhận thì có 1 cách cho bạn học là bạn theo dõi biểu đồ lịch sử. xem lại các đoạn giá đảo chiều có cái gì đặc biệt ở đó.
Tự học là cách tiến bộ nhanh nhất. Cứ đuổi theo suy nghĩ của người khác thì còn chậm lắm.

1 Lượt thích

Những cây nến kết thúc để bắt đầu , nó hay nằm ở đầu phiên mỹ hoặc phiên âu.

2 Lượt thích

Quan điểm cây nên xác định SL của bạn khá thú vị. B có thể chia sẻ một chút về cách nhận định xu hướng cho mọi người tham khảo ko. Mình dạo gần đây vẫn bị kiểu chưa ‘’ lật mặt’’ được như bạn

1 Lượt thích

@buitrongdung ơ sao bạn like mà ko rep thế. :(((

nhận định xu hướng tăng giảm để canh buy hay sell của mình nó chỉ dựa vào chẳng hạn như điểm không là gì với thêm 1 phần quan điểm cá nhân nữa.

1. là vùng không là gì.
  2. là theo các mô hình
  3. là phân tích theo cấu trúc BOS của bên SMC.
  4. đọc tin :v
1 Lượt thích

:rofl::rofl: 2 cái cuối có vẻ tự luyện nhiều bác nhỉ. Bác luyện trong bao lâu.

2 Lượt thích

cái gì cũng tự luyện hết bạn ạ. tư duy của người khác nhưng mình phải thực hành nhiều thì nó mới là của mình được. vẫn đang luyện chứ chưa luyện xong.

2 Lượt thích

Để 1 ngày đạt 2-3R như vậy thì anh quan sát nhiều cặp tiền không?
Cảm ơn anh đã chia sẻ

eu, gu, au , nu, uchf, ucad, ujpy. 7 cặp này thôi.

2 Lượt thích