Backtest cặp JPYUSD ngày 6/10/21 ko hiểu kiểu gì luôn?

Cố gắng xem nhiều tf sẽ rõ hơn

4 Lượt thích

bắt OB đúng rồi còn gì nữa B.
về OB giá phản ứng ít nhất đủ quản lý lệnh còn nghĩ ngợi gì.
tới vùng JU nó đảo chiều thì nó chạy hướng nào ai biết được

1 Lượt thích

Mình mua tk trading view pro mà backtest thì không xem được tf 1phut. vậy tk nào mới backtest được tf 1 phut vậy mn?

Backtest tầm 1 tháng đổ lại thì xem 1 phút vô tư nha bạn. Bạn cũng đừng nên ham backtest quá xa, 1 tháng là dư để bạn backtest rồi, bạn đang quan tâm khung M1 chứ không phải khung D1.

Chỗ bạn chọn OB có vài vấn đề:

1. Giá chạm OB M15 rồi quay xuống, lúc này không nên đặt limit mà nên đợi xác nhận.
  2. OB đúng đủ bị sử dụng rồi lúc này cho dù là có OB CSD nhỏ ở trong cũng không nên vào lệnh limit nữa, nên đợi xác nhận.
  3. Bạn trade khung M15 thì nên chọn khung M5 để xác nhận lại xem OB bạn chọn đã bị sử dụng ở khung nhỏ hay chưa.

=> Tổng kết dù không dùng được M5 để xác nhận lại xem OB bạn chọn có đúng là chưa sử dụng hay không thì mình cũng không nhìn được bất kỳ lý do nào để có thể vào lệnh limit ở trường hợp này. Bạn cần đọc lại kiến thức OB 1 lượt, bạn có chỗ đọc chưa kỹ rồi.

=> Kinh nghiệm nhỏ: bạn nên backtest ở khoảng thời gian nào mà có thể xuống được M5 để kiểm tra xem có đúng là OB đó chưa sử dụng hay không + Đợi xác nhận đảo chiều ở khung M5 rồi hãy vào lệnh ở những trường hợp này.

Chúc bạn sớm thành công! :grin: :grin: :grin:

P/s: Trên tiêu đề bạn hỏi về cặp JPYUSD mà trên biểu đồ lại là cặp USDJPY.

2 Lượt thích

ý bạn là mình chỉ cần backtest trong khoảng 1 tháng trở lại là có thể trade thật được rồi hả. mình còn đang tính backtest cả 1 năm trở lại đây í. nhưng backtest ở tf 15ph thì không vào được bao nhiêu lệnh, nên tính chọn tf m5 để vào lệnh và m1 để xác nhận lại, nhưng trading nó lại báo không có dữ liệu ở 1ph. còn mình có thử như bạn nói ở 1 tháng trở lại thì có 1ph. vậy làm cách nào có thể backtes thời gian lâu hơn ở khung m5 xác nhận m1 hay trading view nó không cho luôn bạn. cảm ơn rất nhiều nếu có ai giúp.

2 Lượt thích

theo mình biết thì tradingview nó lưu dữ liệu có giới hạn thôi bạn. Mình cũng không biết số lượng chính xác. Mà thí dụ nó lưu 15000 nến / 1 tf. Bạn xem nến m1 thì 15000 thanh chỉ được 10 ngày trong quá khứ. nến 1h thì bạn xem được đến hơn 2 năm trong quá khứ.
Ban muốn backtest nhiều thì nhiều cặp , nhiều tf thôi.

2 Lượt thích

Hãy chú trọng chất lượng đừng chạy theo số lượng. 1000 lệnh mà không nhất quán không bằng 10 lệnh nhất quán, đừng ham backtest xa, 2 tháng 20 lệnh với khung M15 là quá đủ, 1 tháng với 20 lệnh cũng không gọi là nhiều. Bạn hãy backtest rồi sẽ hiểu ý mình.

Quan trọng nhất là cách vào lệnh cần nhất quán, trả lời rõ ràng nhất quán câu hỏi: Tại sao vào lệnh ở chỗ này mà không phải chỗ khác? Tại sao vào lệnh bán mà không phải lệnh mua? SL ở đâu? TP chỗ nào? Tỉ lệ TP mà bạn yêu thích là bao nhiêu? Khi nào TP xa khi nào TP gần? Khi nào cần quản lý lệnh? Phương án quản lý lệnh như thế nào?

Bạn nên backtest khung bạn dự định trade thật, nếu định trade khung M15 cứ backtest khung M15, trong 2 tháng nếu bạn chỉ vào được 10 lệnh M15 thì sau khi nắm rõ lý do vào lệnh bạn chụp màn hình lệnh đã vào rồi xóa hết các phân tích trước đó rồi thử backtest lại xem cách vào lệnh có nhất quán hay không, nếu lần thứ 2 vào lệnh mà không giống lần thứ nhất thì bạn nên xem lại cách vào lệnh của mình đã nhất quán chưa, nếu cả 2 lần backtest đều nhất quán thì vào lần thứ 3. Cả 3 lần đều nhất quán thì bạn trade demo 1 tháng xem tỉ lệ lợi nhuận như thế nào, nếu tất cả vẫn nhất quán thì mới bỏ ra một số tiền nhỏ (Số tiền mà nếu bạn mất sạch nó cũng không ảnh hưởng đến cuộc sống của bạn) để trade.

Học - trade demo - trade thật vốn nhỏ - học - trade demo - trade thật vốn nhỏ -… cứ lặp lại đến khi nào lợi nhuận ổn định rồi tăng vốn dần lên.

Chúc bạn sớm thành công! :grin: :grin: :grin:

4 Lượt thích

Cảm ơn bạn rất nhiều.