Áp dụng Order block như thế nào? hãy chọn những thứ rõ ràng và gần bạn nhất

Chào các bạn , sau khi đọc và nghiên cứu về SMC thì mình có xem lại cái lệnh USDJPY của mình ngày 8/10/2021 bị stoploss mà không giải thích theo những gì đã học được , thì mình có rút ra được một số cái
kinh nghiệm đầu tiên của mình về sử dụng order block , đây chỉ là nhìn nhận cá nhân của mình và mình luôn mong được học hỏi nhiều hơn kinh nghiệm về SMC từ các anh em , mong mọi người đọc và góp ý cho mình nhé !!! bắt đầu thôi
Xu hướng chung đang giảm, qua khảo sát các timeframe xác định được klqt của m5, h1 như trong hình

Sau một hồi chờ đợi thì nó chạy như hình, qua xét các tf mình xác định giá nó phá klqt giảm rồi

Mình xác định được vị trí của khối OB tạo ra lực mua phá vỡ klqt giảm trước đó, => đây sẽ là khối OB có lực mua mạnh nhất của cái xu hướng tăng hiện tại

Sau đó giá không hồi về khối OB đó mà đi lên tạo klqt mới ??? lúc này thì rõ ràng ta tìm kiếm lệnh
mua tại klqt m15 tp về nơi bắt đầu xu hướng giảm

Và kết quả là dính stoploss

Vậy nếu bạn mua tại khối OB phá vỡ cấu trúc giảm thì sao?

Có thể là nó chỉ là suy đoán không có cơ sở , bạn cũng có thể nói rằng tại sao
cái OB ở klqt tăng m15 bên trên kia không đẩy được giá lên, ông đặt cái lệnh taị cái OB bên dưới là đặt mò, thì thực ra mình cho rằng đơn giản chỗ khối OB đó nó phá xu hướng giảm trước đó thôi, còn khối OB bên trên thì nó chỉ là khối OB tiếp diễn của xu hướng tăng hiện tại, nó cũng có giá trị nhưng không bằng cái dưới thôi, thường thì giá sẽ tôn trọng nó nhưng trường hợp này thì không.
Cảm ơn các bạn đã đọc hết bài, trong trading thì không nên chủ quan quá cũng không nên máy móc quá phải không ? mong được học hỏi nhiều hơn về SMC từ anh Medio và các bạn .
Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ.

22 Lượt thích

đơn giản theo mình chỉ là test neck 2 đáy của H1 , học nhiều pp dễ bị tẩu hỏa

6 Lượt thích

Mình nghĩ gặp khối OB nào theo trend thì set lệnh mua bán nhanh cho đỡ loạn, ăn hết không bỏ khối nào cho đến khi khối ở TF lớn bị phá. Thua thì mất có vài pip mà thắng thì toàn 1:5 trở lên

2 Lượt thích

2 Lượt thích

theo mình hiểu là vậy

7 Lượt thích

hôm qua mình cũng tập tọe orderblock nè :roll_eyes:

bị vỡ mỏ 1 nháy :grinning: :grinning: :grinning:

3 Lượt thích

Hay lắm bạn ạ , giờ mình mới để ý , nhưng mà lúc đó nó đã tạo ra đỉnh mới đâu nhỉ

2 Lượt thích

chuẩn ko cần chỉnh đấy bạn :face_with_monocle:quay lại test đỉnh bên trái sau khi phá và tạo 2 đáy đi lên đẹp như tranh

5 Lượt thích

b để ý cái râu nến lấy thanh khoản OB tại KLV xong thì giá phải bật lên,một khi giá hồi lại thì cái OB trước đã lấy thanh khoản rồi,thì giá phải tìm OB ở dưới KLV nữa chưa thanh khoản để quét râu nến lấy thanh khoản rồi mới bật lên

1 Lượt thích

Mình thì giải thích thiên về sóng và xu hướng trong sóng, th này mình nhìn nhận ntn, cũng là cấu trúc thị trường của ad. cũng có bài mình nói về sóng và xu hướng, và thấy nó có tỉ lệ win cực kỳ cao. Còn OB thì mình thấy RR tốt sl ngắn, nhưng đồng nghĩa với tỉ lệ win thấp, và ăn đc 1 lệnh 1:10, 1:20 nhưng tỉ lệ win có thể chỉ 30% thôi và sl nhiều thường sẽ hao tổn về tâm lý cái này rất quan trọng với người mới như mình. Nên sau vài ngày backtest mình vẫn về với cttt, tỉ lệ win 60,70& ăn 1,2,3R thôi nhưng sl có không gian và có thể là lệnh thua nhưng quản lý thì chỉ hoà thôi và quan trong tâm lý k bị hao mòn :smile:

5 Lượt thích

Theo mình hiểu thì các khối OB đều có lực buy hoặc sell còn tồn tại, giá lên xuống và để lại những khoảng giá chưa thanh khoản hết được.

• Khi giá lên chưa đủ mạnh thì sẽ xuống quét nốt phần thanh khoản còn lại rồi mới đi lên.
  • Khi giá xuống cũng vậy nếu còn thanh khoản bên trên thì quét nốt bên trên và lại đi xuống.
    ==>Việc của ta là tìm những chỗ còn trống đó.
    áp dụng vào phương pháp medio có lúc đúng có lúc sai vậy mới sinh ra phá vỡ giả và thật.
2 Lượt thích

Theo tôi thấy áp dụng OB phải theo cấu trúc thị trường của anh Medio vào,lệnh thứ 2 rõ ràng giá hiện tại đã phá qua kkqt tăng h1, nên thay vì bác mua lên thì tôi nghĩ thay vì mua lên bác có thể chọn tìm điểm tiếp diễn xu hướng r bán xuống

2 Lượt thích

thế này á test thử nhá

đặt thử thôi đấy

1 Lượt thích

bác thì kinh rồi ,chén hết mk

mình cũng có cùng suy nghĩ như bác, mua hay bán thì khi giá đến các vùng cản ta cần phải né ra

1 Lượt thích

BTC chạy chán đời quá bác ah, hy vọng tháng 11 bùng nổ :grin: :grin: :grin:

2 Lượt thích

Ae học cấu trúc chắc chắn đi đã, không thì học ob bài bản, đầy đủ vào chứ học 1 nửa không hiểu lại đổ cái này sai cái kia sai. Ở ví dụ này nó chạy theo timefame lớn hơn

2 Lượt thích

ko biết cái lẹnh 2 thế nào minh cũng đang treo cái lệnh 2 :slight_smile:

theo như mình thấy thì trường hợp này cttt vẫn đúng chỗ phá kia chỉ là phá vỡ giả theo cách mà anh trung vẫn thường phân tích.vì mình có xem lại cả m5 m15 m30 ko thấy có cây nến nào phá đẹp toàn là cây sau nằm trong râu cây trước lại thêm cái momen tăng rất mạnh.vậy nên sl trong trường hợp này cũng chưa ai dám tìm kiếm lệnh bán đâu

1 Lượt thích