Áp dụng đủ loại sách đã đọc vào trading

Mình mới trade được mấy tháng. Đọc qua cũng tầm chục cuốn sách về đầu tư. Trải qua chuỗi thua chục lệnh cũng có, rồi chuỗi thắng ltuc cũng có, sau chuỗi thắng mình lại bị thua ltuc do ăn thua với thị trường.
Hiện tại mình đang áp dụng khá nhiều thứ đọc từ sách cũng chưa ap dụng được lâu (mới tầm 3 tháng) nên chưa biết hiệu quả đến đâu.
Những thứ mình làm hiện tại:
1: nake forex: backtest 1 ngày 1-2 tiếng, trade tk nhỏ. viết rõ ra hệ thống giao dịch, quản lý lệnh, quy tắc.
2: tư duy như vô địch ck: lưu lại hết dữ liệu, lệnh vào, lý do thắng thua, bảng tổng hợp số liệu.(mình có số liệu từ t1 mà mấy tháng đầu năm kiểu trade k tìm hiều lạc hướng theo indicator)

3: hiện tại mình thấy 2 điều khoai nhất dễ dính nhất trước và sau khi vào lệnh là FOMO và TÁY MÁY.
Cái này mình áp dụng theo cuốn “Sức mạnh của thói quen”. Để thay thế thoi quen xấu bằng thói quen tốt.
Theo cuốn sách thì mọi thói quen đều thiết lập ntn: Gợi ý>hành động>phần thưởng (mn có thể đọc để hiểu rõ hơn, mình nghĩ nên đọc vì có thể sẽ giúp ích nhiều thứ k chỉ forex)
.
k biết mọi người có cách nào cải thiện tâm lý hay cách nào giúp phân tích khách quan hơn khi vào lệnh có thể chia sẻ thêm k.

6 Lượt thích

Mình thì thấy là đọc nhiều quá lại dễ loạn. Cứ Make Forex Simple theo phương pháp của Ad Trung, tài liệu thì có Thư viện trên Hội quán để tham khảo rồi.

1 Lượt thích

Kp phương pháp vào lệnh, mà đây là cách học cho hiệu quả đỡ bị tâm lý ấy b