8 quy tắt cơ bản mà các trader nào cũng nên tuân theo

Tuần này của các bác thế nào rồi, tuần này tôi hòa chỉ được 1R mà chắc vậy cũng đã may mắn hơn là thua lỗ, nay vô tình vào tradingview tự nhiên dừng lại một xíu ( bình thường vào tradingview là vào thẳng chart luôn không do dự) thì thấy được một bài " 8 bacis rules any trader should obey" thấy khá hay, bác nào kha khá tiếng anh thì vào đọc thử, tui thấy có một khá hay thầy kha khá giống mình, thật sự trước khi đọc thì tui cũng đã biết được nhưng đúng thật đôi khi bị cuốn vào thị trường thì không nhớ được gì, chỉ muốn vào lại lệnh nào để gỡ lại số R đã bay màu. đây là quy tắt số 3 trong 8 quy tắt trong bài.

• Quy tắt thứ 3: Never insist on a losing position tạm dịch " Đừng bao giờ cố chấp khi bạn bị SL.
    Khi bạn vào một lệnh, Vì hướng phân tích của bạn như vậy. Nhưng, đôi khi thị trường không đi đúng như chúng ta phân tích, có thể vì một tin gì đó vừa được tung ra, có thể đó là một vấn đề gì đó mình không thể hiểu ( câu hỏi phổ biến của hội quán nhà minh :rofl: :rofl:" Tại sao giá đi đến đó chưa là gì mà lại đảo chiều ?? phải lên group hỏi ông medio cho ra lẽ mới được, cái này chắc do ông medio giấu nghề đây mà :joy: :joy: “), hoặc đơn giản là do bạn phân tích sai. CHẤP NHẬN NÓ . Đừng để cái tôi của bạn vược qua và cố chấp trong cái lần thua đó, và cũng như đừng cố gắng đứng mãi trong cái thế thua đó ( gồng lệnh, dời SL ) rồi “hi vọng” và “niềm tin” rằng giá sẽ đảo chiều. Hãy để " hy vọng” đó khi bạn phải vào bệnh viện và giữ " niềm tin" đó khi bạn đi nhà thờ. Trên sàn giao dịch, bạn chỉ muốn đối phó với một thứ mang tên là " sự thật". Một cách tương tự bạn có thể gặp một chuỗi lệnh thua liên tiếp; bạn vào lệnh và nó đi hướng khác, và bạn thoát. Sau một thời gian ngắn, bạn thử lại rồi lại thua, rồi lại thoát. Rồi tiếp tục lại sau một thời gian nữa bạn thử lại một lần nữa mà vẫn tiếp tục sai. Hãy đoán xem nó là gì?? HEY MANNNN!!! You need stop, dude!!! Đối mặt với nó rằng bạn đã sai, chấp nhận và vược qua nó.
    p/s: Mình biết đến sếp medio cũng khoản 6 tháng từ cái hồi kênh mới có chừng 10 video, khi đó mình mới tìm hiểu FX thôi, cũng lay quay xem indicator, hồi đó còn chưa biết là có 2 trường phái trade là price action với indicator kia, mình cảm thấy khá mà may mắm khi biết được kênh medio sớm như vậy, tới hiện tại thì chỉ mới trade tài khoản 10$ thôi, nên khá thoải mái, có thời gian tâm lý y như bài trên, vào lệnh nào thua lệnh đó mãi, đến backtest cũng thua liên tục, tự nhiên thấy khựng lại, khi đó mình phát hiện là một bí kíp. Nếu các bạn cũng bị thì thử xem sao nha , đó là cày lại video của a.T một lượt nữa. thật luôn, sau khi mình cày lại video của a.T lại, thì lệnh thắng nó lại xuất hiện. không phải vì mình chưa xem kĩ video đâu nha, mỗi video trên kênh mình xem không dưới 10 lần rồi. * Hứa danh dự :laughing: :laughing: :laughing: *
    chưa bao giờ viết bài dài như vậy trên group. kết bài chỉ muốn nói 1 điều mà trước giờ chưa nói là " Cảm ơn sếp Trung rất rất nhiều, cảm ơn vì những kiến thức và những suy nghĩ về FX cũng như đời sống mà a đã chia sẽ." Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ. :wink: :wink: :wink:
17 Lượt thích

chấp nhận vào sự thật thay vì hi vọng vào sự thật :smiley:

3 Lượt thích

Thanks e. Qua lần đầu tiên những lần viết bài sau viết bài dài sẽ hết bỡ ngỡ hơn ngay. Cứ nhìn @buitrongdung mà xem =))

lần đầu của em có bao giờ bỡ ngỡ đâu anh . anh lại nhầm rồi :))))

bài nào của @buitrongdung cũng chất như nước cất :yum: :yum: :yum:

1 Lượt thích

@buitrongdung chuẩn bị đc làm Mod đến nơi rồi :smiley: