2021 - Một năm đầy cảm xúc

Mặc dù vẫn chưa gỡ lại được khoản thua lỗ từ đầu năm như kế hoạch mơ mộng những ngày đầu trade, nhưng năm 2021 đến thời điểm bây giờ là một năm nhiều cảm xúc của bản thân mình.
Bắt đầu biết đến forex là cái chu kì : kì vọng - mơ mộng - thất vọng - sụp đổ - tuyệt vọng , nó cứ lặp đi lặp lại tuần qua tuần, tháng qua tháng cho đến những ngày tháng cuối năm.
So với 1 năm trước, hiện tại mình đã khác hoàn toàn, từ trong trading đến cuộc sống bên ngoài.
Về bản thân, Không còn là một nhân viên văn phòng cảm thấy mù mịt về tương lai, cảm thấy tự ti về công việc, mức thu nhập của bản thân. Thay vào đó mình tự tin hơn vào con đường mình đang đi, vào tương lai mình đang kì vọng. Thực sự rất tuyệt vời.
Về cách trade, nếu so với 1 năm trước đây thì tâm lí , kỉ luật , tư duy của mình nó khác rất rất nhiều. Nếu như ngày xưa mỗi khi giá giật nhẹ ngược về hướng SL thì tâm lí bắt đầu lung lay, lo lắng, muốn thoát lệnh hay ngày xưa gồng các lệnh 2 R cảm thấy rất khó khăn, toát cả mồ hồi. Thì giờ đây những cảm xúc đó thật là khó có thể cảm nhận lại với mình. Nếu bạn đang trong giai đoạn này thì hãy trân trọng những ngày tháng đó, vì có thể sau này bạn sẽ không được nếm những cảm giác đó nữa đâu.

1 tháng cuối năm đúng là giai đoạn bùng nổ về tư duy giao dịch của mình. Không hiểu sao cứ vào lệnh là thắng mà entry toàn entry " điểm bùng nổ ". Tự dưng thấy những gì mình vất vả, chịu khổ trong cả năm qua được trả công xứng đáng.
Hi vọng năm 2022 sẽ là một năm giao dịch bùng nổ của bản thân mình.

So với lần chia sẻ nhưng quan điểm trong giao dịch gần nhất thì những nguyên tắc của mình hiện giờ đã thay đổi và sẽ tiếp tục thay đổi để hoàn thiện bản thân mình hơn. ( vạn vật thay đổi thì không có lí do gì mình lại không thay đổi linh hoạt cả :smiley: )
Sau tất cả, khó nhất trong trading, mình nghĩ đó chính là xây dựng một hệ thống quy tắc tâm lí giao dịch và ép mình phải tuân theo những quy tắc đó.
Forex là nơi đo độ tham lam của mỗi người. Người nào tham lam vô độ thì sớm hay muộn cũng sẽ lụi tàn. Người nào biết kiểm soát được lòng tham thì sẽ được những thành quả ngoài sức tưởng tượng.

Hiện tại t cũng quên luôn khoản thua lỗ đầu năm. 1 vì kế hoạch về bờ nhanh đổ bể, thời gian qua lâu rồi. 2 là vì mình nhận ra một khi thành công thì nước sẽ tự rút chứ mình không cần phải bơi.

32 Lượt thích

em thì may mắn vì đang trong độ tuổi đi học đã tham gia vào lĩnh vực này nên mức thua lỗ hơn 2 năm qua có vài triệu à, chắc chắn là ít hơn anh chị trong hội quán rất nhiều và có lợi thế về thời gian rảnh để học hỏi. nhớ hồi 2019 mới bước vào đầu tư chứng khoán có lời tí chút cũng vui lắm đến 2020 ông cụ tổ covid tới kéo cả thị trường đẫm máu mà em vẫn giữ vững lập trường là đầu tư nên thấy giảm không cắt lỗ đến khi âm ghê quá rồi thì vứt lập trường đi mà cắt lỗ thôi. lúc đó hoang mang lắm. rồi dần dần biết tới forex cũng học tiếp nhưng vẫn mông lung cho tới đầu năm nay xem youtube của anh Trung mới tìm ra chân lý mà theo học ngay, sang năm mới em sẽ quay lại với chứng khoán để xem mình đã tiến bộ tới đâu rồi, cũng mong sẽ có 1 năm bùng nổ.

3 Lượt thích

Mình vừa năm vừa rồi cũng giống bạn,thua lỗ càng mong về bờ thì càng xa bờ.Sang năm mới sẽ quên khoản lỗ cũ đi và bắt tay làm lại từ đầu :smiley:

2 Lượt thích

chúc mừng Dũng nhé, bạn cũng đã áp dụng OB vào CTTT rồi nhỉ

1 Lượt thích

Không :v mình có áp dụng OB đâu. CTTT thì mình chỉ học cái cách bên SMC họ nhận định 1 xu hướng như thế nào thôi. chẳng hạn như các điểm BOS hay CHOCH ấy.
Những lệnh gần đây không có lệnh nào vào limit ở OB cả.
OB với mình cũng chỉ là 1 vùng tranh chấp giá, klv cũ thôi. Có điều nó đặc biệt ở chỗ nhiều người để ý tới nó nên mình để ý khi giá về đó thôi .
Chia sẻ thật chứ, trước có vào vài lệnh limit tại OB toàn SL :smiley:

2 Lượt thích

Chúc mừng Dũng nhé! 2021 mình thấy may mắn vì gặp được người thầy medio :grinning: :grinning:

1 Lượt thích

Chúc mừng bác nhé, mong là em cũng sớm được như bác .