1TP 1SL AUD/USD tuần 13-17/6 mong ae cho ý kiến

Thời gian 13/6-22h45 khung M15 mình xác định được KLQT (không có OB chưa sử dụng), giá hiện tại chưa đến điểm đặc biệt nào đã hồi lên, mình tìm kiếm 1 lệnh Sell xuống như sau

Lý do vào lệnh Sell: vào khung M5, trước khi phá đáy cũ có 1 khối OB chưa sử dụng(cây nến không được đẹp lắm) vào tiếp M2 thì nó rõ ràng hơn, OB đẹp + chưa sử dụng, có entry + SL TP thì ăn chắc mặc bền nên chọn về chỗ KLQT xu hướng tăng của M2

Lệnh đã TP, trở lại M15, sau khi thấy râu nến chọt qua khối OB chưa sử dụng ở đáy cũ => khả năng giá về cái KLQT, tìm kiếm 1 lệnh Buy lên, ở xu hướng tăng hiện tại, mọi thứ rất là đẹp luôn, phá thật, đỉnh cũ không có OB chưa sử dụng còn KLQT có OB chưa sử dụng, vào M5 M2 để xem cũng thấy OB chưa sử dụng, nên đặt 1 lệnh Buy tại đây, TP về KLQT bên trên

Giá SL không có cơ hội trở tay, không có SH gì cả nó đi xuống luôn

Mong các bác cho ý kiến về lệnh SL này mình đã sai ở chỗ nào

4 Lượt thích

Khà khà khà. Lệnh này bác đọc lại bài mới nhất của anh Medio nhé. OB ở đáy cũ đã phá cấu trúc sóng tăng 1 lần → nó hoàn thành nhiệm vụ → đã nghỉ hưu → lần sau vào thì nó không đỡ cho nữa đâu. Thế thì về cơ bản nó đã phản ứng với đáy cũ, hoặc là stop hunt cái nơi bắt đầu sóng giảm nhỏ rồi đi xuống tiếp.

5 Lượt thích

mình có xem bài đó rồi nhưng vẫn chưa hiểu lắm khi áp dụng vào ví dụ của mình, theo như bác nói cái lần chạm đầu tiên ở khối OB đáy cũ nó đã phản ứng và BOS luôn cái đáy cũ => khối OB đó hết nhiệm vụ => mình vào lệnh chỗ này khi thấy nó chọt râu qua OB là đã chủ quan

Cũng ở ví dụ này, nếu như hơi khác tí giả sử đường giá đi theo line màu vàng, tức là nó chạm khối OB đáy cũ phản ứng nhưng chưa BOS, mà đi lên chạm lại tiếp khối OB đó và phá qua xíu => nếu trường hợp này thì khả năng mình vào lệnh BUY TP về KLQT bên trên vẫn ổn chứ bác

Em không xem lại biểu đồ chỗ đoạn này, nhưng mà chả phải lúc bác nhòm xuống TF 2p để xác định OB thì con sóng tăng hồi về nó có cấu trúc tăng rõ ràng thây

2 Lượt thích

Mình nghĩ thế này

Giá đã hồi lên vùng fibonanci 0,5 đến 0,618, trùng luôn cả đáy cũ

Vì là đi theo xu hướng hồi rủi ro rất cao, dù cho có OB đi chăng nữa, nó hồi về đâu thì mình không biết được.Nếu giá đi như thế này thì còn tự tin đặt một lệnh limit, vì nó hồi phá qua đáy cũ, phá qua fibo mà chưa chạm tới cái đỉnh cũ.

4 Lượt thích

em cũng đang bị ngộ độc cái giá đâm 2 lần tại ob đây cũng thua nhiều kèo mà cũng chưa hiểu sai chắc phải tu luyện thêm mới biến thành của mình được

1 Lượt thích

@hoangcao , em xem lại biểu đồ của bác, cái OB ở dưới nó đã hết hạn rồi, em gặp nhiều trường hợp thế này, giá nó đâm qua luôn. Nếu OB bên trên mà bị phá xuống thì theo em không nên vào lệnh tại OB bên dưới nữa.

3 Lượt thích

tại mình chủ quan, cứ nghĩ chọt qua OB chưa sử dụng nên vào lệnh sớm :smiley:

1 Lượt thích

để mai rãnh mình rep kĩ hơn với bác nha

2 Lượt thích

chỗ này, lúc nhìn biểu đồ mình đảo nhanh quá hay sao mà không nhìn thấy nó BOS lần 1 hic

mình tóm tắt lại tí theo ý bác như sau bác coi phải không nha
Giá chạm OB phản ứng và phá qua cái xu hướng tăng của M2 => cái khối OB này đã hết nhiệm vụ, nên lệnh này SL khả năng cao do SH cái nơi bắt đầu xu hướng giảm

Theo em hiểu thì là thế, nhưng cũng không dám khẳng định, bài này mới quá nên chưa có cơ hội backtest nhiều.

1 Lượt thích

uhm thanks bác góp ý nha

1 Lượt thích

bác @Medio có thời gian cho mình ý kiến về lệnh SL này với

Bạn tham khảo cách nhìn của mình nhé

Dùng OB để xác nhận lại CTTT khi có những phá vỡ không rõ ràng rất hay nhé. Những trường hợp mà bên trên không có bất kì OB chưa sử dụng nào như này thì mình có thể dùng nó để xác nhận KLQT đã dịch chuyển xuống dưới.

Dựa vào CTTT và OB chưa sử dụng thì nếu giá giảm tiếp sẽ chạy 1 trong 2 kiểu sau

Hoặc

Sau đó giá tăng về KLQT

Cũng khá hợp lý để mua nhỉ.
Tuy nhận định giá giảm tiếp ban đầu và không thể phá qua KLQT và nếu theo thuần CTTT thì phá kia không mua được rồi nhưng mà kết hợp OB dự đoán sớm không có stophunt rồi mua lên thì mình thấy cũng khá OK.

Nên nếu mua thì chắc mình mua ở đây

(Khi nào rảnh mình viết bài CTTT + OB để rõ hơn tại sao lại vậy nhé)
Tiếp đó

6 Lượt thích

Thế còn 2 cái đường màu xanh xanh em kẻ ở hình, tại sao nó không được coi là OB CSD vậy a?

E cũng đồng tình với bác , vì OB chỗ bác hoàng vào lệnh hết hạn rồi . Nên lệnh 2 giá phá qua cũng không khẳng định được xu hướng sẽ tiếp diễn .

1 Lượt thích

Cái chỗ bạn vào lệnh mua nó hết đát rồi bạn nhé

4 Lượt thích

@vietnguyen4 đúng rồi không để ý mà vào mấy cái OB hết đát là thường ăn SL thẳng luôn còn trường hợp khác thì nó cũng bật lại được nhưng yếu rồi giá cũng đi ngược cắn SL

1 Lượt thích

thanks bác Medio rất nhiều, quá là chi tiết luôn :smiley:

1 Lượt thích