1 năm qua mọi người thay đổi được những gì

Hôm nay là ngày giao dịch cuối cùng của năm Tân Sửu.
Các cụ thường nói : vạn sự khởi đầu nan. Năm đầu tiên bước chân vào thị trường quả thực là kỉ niệm buồn nhiều hơn là vui. Biết bao nhiêu khó khăn, gian khổ. Có những lần cảm giác như gục ngã, sắp từ bỏ đến nơi rồi. Nhưng thật may mắn, vì cái tính cách không chịu chấp nhận thất bại , mình đã tiếp tục gắn bó với trading. Kết thúc 1 năm nhìn lại bản thân mình, chợt nhận ra mình thay đổi rất nhiều từ trading đến cuộc sống bên ngoài.
2 yếu tố quyết định sự thành công trong trading là phân tích vào lệnh và tâm lí vào lệnh.
Bỏ qua phân tích vào lệnh, thứ mình cảm thấy mình cải thiện được đáng kể nhất chính là tâm lí vào lệnh.
Một năm trước, mỗi khi nhìn biểu đồ là muốn vào lệnh ngày, vào lệnh ngay lập tức, sợ cơ hội trôi qua mất. Và hậu quả của nó là : sml liên tục. Vừa âm về vốn vừa âm cả về tâm lý nữa. Thì giờ đây, mình đã trở lên điềm tĩnh và kiên nhẫn lên rất nhiều. Không còn là những entry láo nháo , không còn là những lệnh vào để kịp thuyền.
Nếu như trước đây khi vào lệnh buy / sell thì lúc đó trong đầu mình chỉ cầu mong nó chạy theo đúng xu hướng TP. Còn giờ đây kể cả khi vào lệnh, trong đầu mình liên tục là các luồng suy nghĩ 2 chiều. Liệu giá có chạy theo hướng TP không? Liệu mình có đang vào lệnh sai không ? Có dấu hiệu để mình trade ngược lại lệnh mình đang trade hay không ? Một loạt các câu hỏi liên tục đặt ra để tự vấn bản thân. Và chính vì điều này mà mình đã nhiều lần lật mặt đúng lúc. Đảo ngược lệnh cho broker sml :))))
Nói đến tâm lí vào lệnh thì không thể không nhắc đến tâm lí khi bị SL. Một năm trước khi , thú thực khi vào lệnh mình cực kì sợ mất tiền. Muốn TP nhưng nỗi sợ khi giá giật về SL là cực kì kinh khủng khi đấy. Thành ra khi bị SL hay khi nhìn biểu đồ giá giật nhẹ về Sl là mình cực kì bị tâm lí. Giá chạm TP hay giật về TP thì cảm xúc cực kì thăng hoa. Chính vì vậy nhiều lần cắt lỗ non hay cắt lời non dẫn đến một tâm lí hệ quá - đó là sự tiếc nuối. Tiếc nuôi khi cắt lời quá sớm. tiếc nuối khi cắt lỗ quá chậm. Haizz. Nghĩ lại đúng là một thời gian kinh khủng với mình. Nhưng đó là câu chuyện của một năm trước. Giờ đây mình đã hoàn toàn khắc phục được hầu hết các yếu điểm trên. Tất nhiên đôi lúc vẫn mất kiểm soát nhưng mình trở lại cân bằng rất là nhanh và không có hậu quả nào nghiêm trọng cả. :smiley:
Và còn rất nhiều điều thay đổi khác nữa…
Giờ đây mình vẫn đang trên con đường hoàn thiện tâm lí của mình.
Hi vọng năm Nhâm Dần mình có thể xây dựng tâm lí vào lệnh thành hoàn hảo nhất có thế.

Một năm qua, mọi người thay đổi được những gì ?

35 Lượt thích

Từ ngày biết đến trading đã được nửa năm. Mình vẫn đang lỗ và đang lỗ.

1 Lượt thích

Thời điểm bạn tham gia là 18/3/2021 mình cũng vậy cũng đúng ngày đó mình tham gia khóa học của a medio và giờ mình vẫn chưa có lãi được. Mình đã cố gắng hết sức trình độ trade vẫn không thể lên nổi và giờ mình vẫn đang thua lỗ ngộ tính của bạn rất nhanh so với người bình thường đấy mình k biết khi nào mình mới như bạn được đây nghĩ mà chán quá chả nhẽ mình lại k thích hợp với nghề này haizz

3 Lượt thích

Năm mới rồi mọi người thử ngồi thống kê và viết lại để xem nguyên nhận mình thua là do đâu để khắc phục theo hướng đấy nhé. Do kỹ thuật, tâm lý, vào lệnh không chắc chắn chẳng hạn. Hoặc có thể kết hợp thêm tìm hiểu các kênh đầu tư phân tích theo PA vì mình thấy rất nhiều bạn trade lỗ nhưng lại hợp với phong cách đầu tư hơn.

3 Lượt thích

Chúc Dũng năm mới ngày càng thành công hơn trong Trading và xây dựng tâm lý vào lệnh tốt nhất cho bản thân nhé. Nhớ ngày nào còn thả trôi SL :)))

2 Lượt thích

E nhìn lại bản thân thì k biết mình sai ở đâu luôn trade thì trade theo cấu trúc thị trường giá chưa về keylevel của khung lớn giá hồi lại klv tf vào lệnh có thể mua nhưng bị sl cứ cho là do thị trường nó đã tăng được 1 khoảng thời gian rồi đi nó đã đảo chiều rồi bây giờ nó hồi lại keylevel tf vào lệnh vào lệnh bán vẫn bị sl luôn thị trường không đi về nơi bắt đầu mà đã đảo chiều lần sau cũng vậy e đã kiểm tra đủ không xác định sai keylevel quan trọng. Thị trường không hồi lại để vào lệnh thì thôi chứ nó hồi lại là đảo chiều luôn. 1 lệnh e có thể chờ cả tháng mới có điểm vào nhưng vẫn bị sl đa số giá không hồi lại nhưng hễ nó hồi lại thì cứ bị sl a có phương pháp gì khắc phục với ạ mong a chỉ bảo chứ e sml lắm rồi a ơi 1 tháng 3r đối với e cũng đủ lắm rồi nhưng khó lắm a ơi.
Nghề này chỉ cần thắng 4lệnh thua 3lệnh cũng đủ để có lãi to rồi nhưng e thua nhiều hơn thắng cũng 1 năm e học đủ thứ từ khóa học tới hội quán rồi và e k biết mình sai ở đâu. Cấu trúc thị trường, nến, keylevel quan trọng, phá vỡ, momentum, hồi đẹp và k hồi đẹp có thể e không kể hết được nhưng mọi thứ a làm e đều đã xem và học hết mà vẫn sml. A thấy e còn thiếu gì nữa mong a chỉ bảo ạ

Chắc từ năm ngoái giờ mới vào hội quán à anh.
Chúc đại ca năm mới có nhiều người mới:)))

Cũng tròn 1 năm rồi anh ơi. 1 năm trước về ăn tết thả SL con GU. mất hết cả tết luôn. Vậy mà đã 1 năm rồi.
Nhanh vãi lúa.
Sau một năm ăn hành mới nhận ra được chân lý: vũ khí quan trọng nhất của trader là tâm lý chứ không phải phương pháp.

2 Lượt thích

Bạn thiếu sự xét lại của bản thân.
Trường hợp của bạn giải quyết rất đơn giản. Mình cũng đã gặp rồi.
Cách giải quyết là : đảo chiều suy nghĩ, ngày trước bạn nghĩ đến đó bạn bán thì giờ bạn mua.
không ăn được nhiều R thì ăn từng R như cái cách thị trường vặt từng R của bạn.

1 Lượt thích

Ý của bạn là giá đến đó mình mua nhưng đảo chiều suy nghĩ là bán nhưng nếu bán thì giá lại chạn keylevel quan trọng thì sao có thể bán được ạ mong bạn thông não với ạ

Bạn đóng vai là broker đi tiền của những người vào lệnh tại klv quan trọng.

Nếu mình làm thế thì mình lại làm ngược lại sai với phương pháp rồi. Giá đến đó mua nhưng lại bán thì lại ngược lại hướng có vẻ vô lý với phương pháp. Với lại giá đã chạm klv quan trọng của vùng mua mạnh thì sao có thể bán được chứ tuy đóng vai broker nếu giá lại đi đúng hướng thì mình lại bị sl sau đó lại hối hận là biết thế vào lệnh đúng xu hướng

1 Lượt thích

đấy chỉ là một cách đơn giản để đảo chiều suy nghĩ thôi.
Vấn đề ở đây nếu bạn đã theo một lối mòn 1 năm mà chưa có kết quả thì phải mở đường mới.

1 Lượt thích

Bạn thử tạm thời dừng trade lại, sau đó không vào lệnh thật mà chỉ đặt lệnh trên biểu đồ của Tradingview kết hợp với backtest để thống kê lại xem tỉ lệ thắng là bao nhiêu. Nếu 1 năm vẫn chưa có thay đổi gì thì tốt nhất tạm thời đừng trade tài khoản thật nữa vì càng trade càng tâm lý càng thua lỗ. Để vốn đó khi nào thấy mình bước lên 1 bước mới hãy trade không thì rất lãng phí vốn.

1 Lượt thích

E mong a có thể review lệnh mỗi tuần a vào đc từ phân tích cho đến khi tìm thấy kèo video k cần edit gì cũng được để e và mọi người học hỏi e nghĩ chắc chắn là e chưa nắm đủ được cấu trúc thị trường. Phần cấu trúc thị trường a viết trên hội quán chắc chắn chưa đủ còn thiếu nhiều e nghĩ vậy

1 Lượt thích

Tại ông thua nhiều nên ông thấy chưa đủ thôi. Chứ tôi thấy những series của anh Trung viết về review lệnh của anh ấy đã quá đủ những cái gì cần phải nói rồi.
Ngày trước chả làm bao nhiêu series show lệnh , vẫn có nhiều thằng bảo trade mõm rồi đòi show tài khoản đấy thôi.
Ông bảo không cần edit nhưng giả sử viết gọn quá ông hiểu người khác không hiểu, có người hỏi thì lại phải trả lời. Chẳng thà lại phải edit cẩn thận.
Nói thật chứ, nhìn người khác vào lệnh không giúp được mình giỏi lên đâu.
Tự trade tự chịu trách nhiệm với tiền của mình thì mới giỏi lên được.

4 Lượt thích