[ Sổ Tay Đầu Tư] Giảm thiểu rủi ro trong đầu tư - Bài học từ bà thím bán trứng

Nếu bạn giữ dài hạn tốt nhất cho vào ví lạnh. Binance vẫn se có nguy cơ bị hack.

6 Lượt thích

Nếu số lượng lớn và có ý định hold trong một thời gian dài thì mọi người nên chuyển bớt về ví lạnh nhé. Còn nếu để trên sàn thì không nên dồn hết vào 1 sàn. Có thể dùng Binance (binance cũng từng bị hack rồi nhé), Huobi, Bittrex,…

4 Lượt thích

Cảm ơn mn đã trả lời. Cho hỏi thêm là mình thấy trên sàn binance có giao dịch sinh lời 5% khi cho sàn vay lại số BTC mà đã mua (thay vì chuyển về ví lạnh), vậy có ai đã dùng cái này chưa ? Số lượng lớn cở bao nhiêu thì nên chuyển về ví lạnh ? (tại vì mình thích để luôn trên sàn để đặt bán luôn cho khỏe).Và cho biết một vài sàn có uy tín luôn nhé.

Mình có comment ở trên đó: Binance, Huobi, Bittrex,… Mình không gửi BTC mà gửi USDT vì mình thường mua USDT khi thị trường tăng để có giá USDT thấp.
Nên cứ để USDT ở đó chờ khi nào thị trường giảm sâu thì dùng USDT đó để mua coin.
Như vậy bạn sẽ được lãi kép, vừa mua được giá USDT thấp theo tỉ giá VND, vừa mua được coin giá tốt khi thị trường sập, vừa có lãi trong khoảng thời gian chờ.

5 Lượt thích

Cảm ơn Ad rất nhiều :grinning:

2 Lượt thích

Vẫn chưa hiểu đc cách mua coin ở đây là ntn, ad có thể làm một bài nói rõ hơn về cách mua k ạ… Còn mua ở mức giá nào thì k cần phải nói đến nữa r…

1 Lượt thích

Cái này bạn lên google với youtube gõ là ra 1 đống mà.
Những cái này cơ bản quá nên rất nhiều nơi dạy rồi, giống như cách đặt lệnh mua bán trong FX thế nào thì ad cũng ko dạy đó, tập trung dạy những phần mà ko chỗ nào dạy thì tốt hơn.

2 Lượt thích
  • Mua coin để đầu tư tức là bạn lên sàn coin: Binance, Coinbase, Remitano ,… lấy VND và mua coin BTC, ETH. Sau đó số BTC này bạn có thể mang trữ vào ví lạnh (cất ở nhà như là 1 dạng tài sản như 1 cây vàng), hoặc để luôn ở trên sàn thì tiện mua bán hơn, tuy nhiên không thể bảo mật bằng việc bạn cất ở nhà. Việc mua coin ntn, bạn không mất fee qua đêm, phí đòn bẩy vì nó là tài sản của bạn rồi, giá BTC nó có về 1$ thì số lượng BTC của bạn vẫn còn nguyên.

• Mua coin trên sàn Forex: Exness, ICmarket ,… đây không phải là mua coin mà là đang mua bán sự biến động của coin. (Giao dịch CFD). Ở đây không sở hữu bất kỳ đồng BTC nào. Tuy nhiên lợi thế của giao dịch kiểu này là đòn bẩy, ví dụ tk bạn có 6000$, đòn bẩy 1:500, khi đó bạn sẽ có 3.000.000$ để trade và hoàn toàn có thể buy vài lot BTC (1lot = 1BTC) mặc dù tài khoản ban đầu chỉ có 6k$, nếu mua coin như kiểu bên trên chỉ mua dc 0.1 BTC. (Giả sử 1BTC =60k). Vì tính chất ở đây là vay mượn, bạn chỉ có 6k$ nên tất nhiên bạn phải trả các loại phí cho sàn.
    Tuy nhiên một số sàn như Exness trade BTC là không có phí , nên có thể lợi dụng yếu tố đó hold BTC, giống như ở mục 1, nhưng các bạn phải có các khái niệm về cách tính margin , ký quỹ sàn yêu cầu là bao nhiêu. Mình không khuyến khích vì có vẻ rất nhiều bạn còn chưa trade coin bao giờ.

9 Lượt thích

Số pip là số thứ mấy zậy sơn ôi

1 Lượt thích

Tính từ phải sang trái, số đầu tiên là point, số t2 là pip. Cả forex hay gold btc đều vậy.

2 Lượt thích

Jesse là tấm gương, bài học cho đời sau. Đời cháu ông ấy giờ là diễn viên phim Pỏn đó.

anh cho em hỏi vàng trên biểu đồ có giống giá vàng của Việt Nam ở bên ngoài không ạ. Em cảm ơn a

1 Lượt thích

Không nhé bạn. Vàng việt nam nhà nước quản lí và bình ổn giá. Cũng có biến động theo vàng thế giới nhưng không cao lắm.

3 Lượt thích

cảm ơn bạn nhiều nhé.

1 Lượt thích

ad cho mình hỏi ad dùng các sàn nào đầu tư crypto và ví lạnh là gì ạ

Xem cách ông Jesse Livermore giao dịch và quản trị rủi ro mà mình khiếp sợ, cũng đã từng có thời gian đầu trader như ông.
Mọi người nên cẩn thận với đòn bẫy trong fx, nhất là lúc mất bình tĩnh.

3 Lượt thích

sách gì vậy bạn?
có bản pdf kok ạ?

Mình hay dùng sách in nên ko rõ có pdf ko?

1 Lượt thích

cám ơn bạn nhiều nhé, nôi dung sách chủ yếu viết về trading hả bạn