Ngày 8: Thiền bằng ý nghĩ

Hoàn thành ngày 8: 5h55 - 6h10
Bài tập trung hơi thở.

Đến trưa mình mới thấy bài tập này. Mình nghĩ sẽ Thiền trong lúc đi xe máy về nhà.
Khoảng 2/3 đoạn đường về nhà đâu đó 30 phút, mình tập trung vào nhịp thở.
Đúng kiểu không bỏ qua nhịp thở nào. Rồi vào bài thiền ý nghĩ… chỉ nhìn cảnh, không đánh giá cảnh, không bình cảnh.
Lúc này đi trên đường thì gặp rất nhiều tình huống, rất nhiều cảnh ngộ.
Thay vì thường ngày mình thấy gì thì trong đầu sẽ xuất hiện ý nghĩ bình phẩm về tính huống đó.
Ví dụ: 2 xe quẹt nhau, mình sẽ nghĩ trong đầu rằng: Chạy cho cố, không biết nhường nhịn hay chạy ngu mới bị thế… kiểu mình sẽ phán xét tình huống đó.
Xe khách bóp còi inh ỏi, thường ngày mình sẽ nghĩ họ xấu, thiếu ý thức…ocschos =)))
Nhưng nay mình lại nghĩ: họ muốn cảnh báo cho mình được an toàn thôi :smiley:
Tóm lại chỉ nhìn chứ không bình phẩm, không đưa ra nhận xét, không phán xét.

Nhưng đôi lúc mình lại nghĩ: Nếu không nhận xét, không bình phẩm thì sao có thể tạo ra cái mới hơn, tốt hơn, tạo ra sự thay đổi…?

Cảm ơn.
Chúc mọi người vui vẻ.

1 Lượt thích

15p ngày thứ 8 đã hoang thành. Cần cố hơn nữa.

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày thứ 8. Em thấy quan sát suy nghĩ nó cứ sao sao ý. Mình phải tách bản thân ra khỏi suy nghĩ để quan sát nó à anh Medio ?

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày 8
Tuyệt vời
Thời gian trôi nhanh quá
Đến lúc tê chân là nghỉ
Cảm ơn add

1 Lượt thích

Đã hoàn thành ngày thứ 8. Tự nhiên không tập trung được… Haiiiiiiii.

1 Lượt thích

Hoàn thanh xong ngày 8: cảm nhận là buồn ngủ quá chắc ngày mai đổi giờ thiền.

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày 8
mai đổi giờ thiền, hn bị ngủ gật lun :expressionless:

1 Lượt thích

Hoàn thành hôm này.
Khi nhìn vào suy nghĩ thì chẳng suy nghĩ để nhìn chỉ là khoảng không, có lúc thì nhiều vô số có lúc thì không, mới nên loạn chưa quen lắm

1 Lượt thích

Đã hoàn thành ngày thứ 8!
Hôm nay đúng là một trải nghiệm hoàn toàn khác.
Với bài thiền tập trung tâm niệm vào hơi thở, mình có cái hơi thở để bám víu sự tập trung của mình vào đấy. Khi nào tâm trí đi lang thang, mình lại có cái để níu lại và quay về.
Nhưng với bài thiền dùng tâm trí để quan sát suy nghĩ của mình, có rất nhiều suy nghĩ phức tạp và đan xen nhau, đưa luồng suy nghĩ từ vấn đề này đến vấn đề khác. Suy nghĩ cứ chảy liên tục, và sự chú ý của mình vào suy nghĩ để quan sát nó cũng bị lãng quên mất. Mình gần như chưa quan sát được gì, tâm trí cứ bị thả trôi không có điểm tựa. Lúc thời gian hành thiền đã trôi qua, mình còn chẳng nhớ là mình đã suy nghĩ những gì, mình đã thấy những gì nữa. Cảm giác mình vẫn chưa làm chủ được tâm trí và sự chú ý như lúc hành thiền bằng quán niệm hơi thở. Nhưng mình cũng thấy một cái hay lúc mình hành thiền bằng phương pháp này mà chưa đạt được sự tập trung đó là mình không cần phải tập trung chú ý điều gì cả, không cần ép tâm trí mình phải ghi nhớ điều này hay chú ý vào cái kia, tâm trí gần như thả lỏng nên cảm giác rất thoải mái.
Cứ cố gắng từng bước một, chắc chắn phiên bản của mình ngày mai sẽ là một phiên bản tốt hơn ngày hôm nay. :stuck_out_tongue:

1 Lượt thích

Bản thân mình cẫn thiền theo hơi thở trước khi ad post bài sẽ tập trong buổi t theo

1 Lượt thích

Ngày 8, vẫn thiền theo hơi thở, cơ mà hôm nay bị cảm nên ko tập trung dc lâu

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày 8: 22h47-23h02: suy nghĩ những thứ diễn ra trong ngày, nếu nó lặp lại thì có cách nào giải quyết tốt hơn không để dung hòa lợi ích đôi bên, không làm tổn thương người khác, ngoài ra còn thử đặt mình vào vị trí của người khác để biết được cảm giác của họ. Nói chung, tâm trạng cảm thấy nhẹ nhỏm, thật tuyệt!!!

1 Lượt thích

Ngày 8 quan sát ý nghĩ, mình cảm thấy luồng suy nghĩ rất rời rạc đến và đi nhanh, thường hoài niệm về những việc quá khứ, rồi cả con đường trading nữa, có những khoảng trống khá mông lung, rời rạc và chưa gắn kết

1 Lượt thích

ngày thứ 8 thiền chưa dc tốt lắm…do cv lm về mệt mỏi …bị buồn ngủ…cố gắng cải thiện ngày sau

1 Lượt thích

E đang cbi thiền mà đọc bài này k hiểu j cả a ạ. Hơi thở mình thở là bài làm sạch tâm trí hay thư giãn vậy a?

Nói chung là tập chung vào hởi thở để ổn định thôi e. Em dùng bải nào thấy thoải mái là được.

1 Lượt thích

E đã thiền xong ngày 8. E sợ a k online nên e thở sao cho người thoải mái như a nói. Hn đc phép suy nghĩ sao trong đầu e có nhiều suy nghĩ quá. Giờ đầu tư gì làm gì tiếp theo nghĩ về lệnh loss GU hôm nay, nghĩ về lòng tham 11R hôm nay trong khi đc 6R thì nên cắt cuối cùng cắt 3R, nghĩ về bài học. Ôi nhiều suy nghĩ quá a!

1 Lượt thích

Đã hoàn thành ngày 8. Bài thiền này khó thực sự. Mình ko thể kiểm soát luồng suy nghĩ miên man trong đầu nữa rồi, kiểu như bị cuốn theo suy nghĩ, hết cái này đến cái khác, liên tục. Khi tập trung vào hơi thở thì mới dứt bỏ suy nghĩ được.

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày 8 trước khi đi ngủ.
Đây là ngày đầu tiên ko sử dụng app và chỉ ngồi thở, ko app, ko âm nhạc. Những ngày trước có app thì thấy thiền rất bình thường, dễ chịu và ko có gì khác biệt ở những ngày 5,6,7 (Có thể do âm nhạc). Ngày 8 ko có chút âm nhạc nào nên mọi thứ như rối tung lên, đầu óc chạy loạn, nghĩ búa xua, có giai đoạn lo tập trung nghĩ vớ vẩn hơn tập trung thở. Ngay cả suy nghĩ cũng ko tập trung 1 suy nghĩ - lúc thì suy nghĩ về trading, lúc thì suy nghĩ về gia đình, lúc thì suy nghĩ về những dự định sắp tới, ngay cả về gái :))…Thiệt tình
Hy vọng ngày 9 ko app, ko âm nhạc sẽ tập trung hơn

2 Lượt thích

Ngày thứ 8. Mih tập Theo cách của ad. Nhug vẫn ttapj trung quá nhiều vào hơi thở, mh vẫn dùng phần mềm. Tập đứng ngoài quan sát suy nghĩ nhug nó lại ko có suy nghĩ gì. Khả năng chưa thả lỏng, thư gian nên chưa đạt tới cảnh giới này. :slightly_smiling_face:

1 Lượt thích