Một tuần không mấy suôn sẻ :(

Xin chào mọi người !
Hôm nay e review những lệnh thua nhưng chưa có câu trả lời trong tuần, với tiêu chí đợi xác nhận mới vào lệnh … cùng bắt đầu nhé

Đầu tiên là UJ ( 21h ngày 5/6/2023 )

Bối cảnh thị trường lúc này là xu hướng tăng lớn và giá đang tằng tằng đi xuống ở tf m5 => quyết định vào lệnh ngay khi có tín hiệu và tp lên OBCSD phía trên

Tiếp theo là GU ( 20h30 ngày 5/6/2023 )

Trong bối cảnh thị trường đang giảm + có tín hiệu nên e đã bán xuống và tp về nơi bắt đầu xu hướng của xu hướng tăng nhỏ

Lệnh thứ 3 vẫn là GU ( 21h50 ngày 8/6/2023 )

Xu hướng thị trường đoạn này vẫn đang tăng => lệnh bán này chống cả xu hướng lớn
Nhưng vì có tín hiệu nên e vẫn vào lệnh và tp ngắn về OBCSD m5 bên dưới ( định bụng ăn 3r )

Lệnh cuối cùng là GU ngay sau lệnh thứ 3 :smiling_face_with_tear: ( 23h )
Với việc lại có tín hiệu ( phá OBCSD ) e lại bán tiếp vì nghĩ lệnh trước bị stophunt và tp về OBCSD bên dưới

Bonus: về vấn đề bị “sửa chart”
Anh chị có kinh nghiệm tránh những trường hợp “sửa chart” không ạ :sweat_smile:

Đây là một tuần hòa của e ( xem như may mắn ), mong được đón nhận những góc nhìn của anh chị trong hội quán ạ
Chúc anh chị em trong hội quán cuối tuần vui vẻ :smiling_face_with_three_hearts:

3 Lượt thích

đoạn này mình cũng bị nha bạn, mình trade m5 m2, lúc này m5 không có râu, vào lệnh xong rồi lát nó xuất hiện râu, nhưng cùng lúc đó thì FXCM không có râu nhưng bên OANDA thì có râu

tui và ông Nam thảo luận cùng nhau lúc trade thì cả 2 vào lúc 1 lệnh giống hệt nhau nhưng sau đó bị sửa chart, kinh nghiệm rút ra là không trade buổi sáng đến 13h, từ 13h bắt đầu trở đi vào chart phân tích rồi 14h vào lệnh. Còn an toàn hơn nữa thì check cả 2 chart FXCM và OANDA

3 Lượt thích

Khả năng cao là b xác định sai keylevel quan trọng. B cứ phá OB csd là bắt đầu tìm điểm vô lệnh. Với mình nếu b chờ tín hiệu vô lệnh như z khả năng win không cao. (Hồi trước mình cũng vô lệnh như b nên giờ cũng rút đc ít kinh nghiệm)

Mình chia sẻ cách mình xác định keylevel quan trọng như sau, nó giúp mình tránh được khá khá lệnh thua như b. b có thể tham khảo.

Mình thường chọn keylevel quan trọng phải có 2 yếu tố là hồi đẹp để tạo keylevel và giá phải phá đỉnh/đáy cũ rõ ràng

Ở yếu tố hồi đẹp thì mình xem kĩ từng cây nến để xem nó có bị sideway không (nhiều trường hợp sideway nó nhìn khá giống keylevel quan trọng)

Còn yếu tố phá đỉnh/đáy cũ rõ ràng thì mình kết hợp thêm xem khung thời gian lớn hơn để xem lực phá như thế nào (cái này a Medio đã có chia sẻ). Ví dụ b trade m1 thì b phải lên m5 để xem lực phá có rõ ràng không. Trade m5 thì lên m15.

6 Lượt thích

Lệnh 1

CTTT m1 mình xác định hơi khác bạn, xh vàng chỉ là xu hướng đẩy của xu hướng tăng trắng chính nên xh hướng chính vẫn chưa đảo chiều.

:point_right: Chốt m1 như này thì đứng ngoài
Lệnh 2

Giờ xét CTTT con sóng hồi tìm điểm đảo chiều

Lệnh 3

OB ko nằm ở vị trí đảo chiều nên có phá qua với mình cũng ko có ý nghĩa lắm
Lệnh 4

Đoạn này CTTT M1 đã thay đổi. Nếu nhìn như này bảo đảo chiều sell xuống thì mình ko dám luôn :sweat_smile:
Cái OB kia chỉ đơn giản là OB ở đỉnh cũ xu hướng tăng, chẳng có ý nghĩa gì trong việc đảo chiều xu hướng cả.

Mình cũng thích trade m1 nhưng là để hiểu pp với tâm lý chinh phục thôi chứ bảo ăn thua thì chịu. Spread với phí giao dịch vãi lúa :grin:

4 Lượt thích

E cảm ơn góc nhìn của anh chị, chắc là e đã quá chú tâm vào việc OBCSD bị phá nên quên mất CTTT :smiling_face_with_tear:

1 Lượt thích

Nhiều lệnh quá, nhưng mình có một góp ý nho nhỏ là trọng tâm của PP là CTTT, bạn có vẻ hơi xem nhẹ việc phân tích đường giá để biết giá chạy cụ thể ntn sau đó mới áp OB vào và tìm OB đẹp, vùng đẹp để trade.

2 Lượt thích

Về ảnh này thì bạn xem bài tổng hợp keylevel quan trọng mình cũng đề cập đến nó rồi.

Trong bài tổng hợp đó nhiều chỗ mình không viết dài nhưng mình thấy nó khá quan trọng trong việc xác định KLQT tốt.

5 Lượt thích

E cảm ơn a ạ, thật sự e còn hổng nhiều chỗ quá, cứ ngỡ chỉ vẽ sai klqt nay mới nhận ra còn sai cả obcsd :smiling_face_with_tear:

Sai 1 lần là nhớ thêm 1 lần, không sao bạn. Nó cũng chỉ có vài key chính thôi. Nhớ hết rồi thì loanh quanh nó cũng chỉ có vậy.

2 Lượt thích

Tại sao bên trên không phải klqt vậy Medio

đối với mình nó chưa đủ quy tắc phá nến , còn anh Trung chắc là do chưa có quá trình bình thường hóa thất bại

2 Lượt thích

Đoạn 2 nếu bạn nhìn kỹ từng cây nến phá đỉnh thì nó chính là đoạn giá chạy ruộng bậc thang.

2 Lượt thích