Một chút chia sẻ 1 - Ứng Dụng Bình Thường Hoá

Chào mọi người,
Mình tham gia fx khá lâu, vào hội quán cũng lâu rồi. Thời gian đầu khi vào hội quán, mình học cực kì máy móc, cảm thấy bị gò bó và không tiến bộ được nhiều. Sau đó cũng lần mò học hỏi ae, hữu duyên làm quen với một bạn trên hội quán (shout out cho Vũ Thái Lâm), bạn này cực kỳ sáng tạo và tinh thần tự mày mò cao. Nên mình cũng học hỏi từ tinh thần này, đào sâu những cái Medio chia sẻ, biến nó thành của mình.
Nên trong series này, cái mình muốn lan toả là tinh thần ứng dụng sáng tạo. Chứ không phải kiến thức, welcome các bạn phản biện và đóng góp để cùng nhau tiến bộ.
ok,
Bây giờ thì đến nội dung chính của Tập 1 - Ứng Dụng Bình Thường Hoá

A. Lý Thuyết

1. Nhắc lại một chút kiến thức về Bình Thường Hoá

Mình đồng ý với chia sẻ này của Medio, và đúng là chỗ Ob này nếu đặt limit sẽ không hiệu quả. Vậy limit thuận xu hướng chỗ này không ổn.

1. Câu hỏi đặt ra, nếu muốn đánh ngược xu hướng, đợi đảo chiều thì sao ?
    Ob này có phải là tín hiệu tốt cho việc đảo chiều xu hướng không ?
    Theo tư duy, và quá trình back test thì mình kết luận là không.

Mình thấy thế này, điểm đcxh thực tế là vùng tranh chấp, nơi tập trung đông nhất của phe bán/mua

Khi một KQT CÓ ob csd. Lượng lệnh chờ ở đó lớn. Nếu nó phá qua được thì dĩ nhiên những nơi còn lại ko còn nguy hiểm bằng => tín hiệu đcxh

Còn TH này, Tuy Vẫn Có OBCSD, nhưng đã bth và lấy IMB lần 2.
Thì chính chúng ta đã kết luận không nên litmit tại Ob này, thực tế thì thị trường nhiều người cũng nghĩ như vậy.
Theo logic, nếu muốn vào lệnh, chúng ta sẽ:

• Dời lệnh chờ ra phía sau Ob, đợi SH, chứ không đặt sát OB
  • hoặc đặt lệnh chờ nbdxh

Cho nên những dạng này, nó chỉ chớm phá nhẹ Ob, hoặc phá giả để lấy thanh khoản phía sau, rồi quay lại không đảo chiều.

Nên mình tạm Kết Luận:
Những Ob đã bth và bị lấy IMB lần 2, Không Phải Tín Hiệu Tốt Cho Việc ĐCXH
( Nếu muốn tìm tín hiệu chuẩn cho vùng giá này, thì xuống TF nhỏ hơn, xét phá thật giả )

B. Ví Dụ

1. Một Lệnh mà Có Một Bạn Thắc Mắc Trên Hội Quán, mình lưu lại để suy nghĩ nhưng không nhớ bạn nào.

1. Một lệnh UJ gần đây,

BONUS:

1. Các TH không phải lấy IMB lần 2, mà xuống lấy hẳn OB xong đi lên, đến hiện tại mình đều cho là không phải OB dcxh. Muốn xét đều quy về phá thật giả
  2. Các bạn sẽ thấy nó hơi mâu thuẫn với bài tín hiệu đcxh sớm, tuy nhiên nếu hiểu kỹ bài đấy, thì cái này sẽ bổ trợ rất tốt.
    Bài này tạm thế thôi, mong mọi người đóng góp ý kiến.
11 Lượt thích

Cảm ơn bác đã chia sẻ góc nhìn!

2 Lượt thích

Cám ơn bạn đã chia sẻ. Cái này mình thấy cũng nhiều người thắc mắc. Bản thân mình thì vẫn coi đó là cái OB có thể làm vùng đảo chiều xu hướng. Nên thay vì chớm phá qua không dám Bán thì nếu có cơ hội đẹp mình vẫn vào lệnh. Để giải thích lý do thì mình vẫn bám vào lý thuyết của Ad để giải thích chứ chưa có góc nhìn mới.
Theo lý thuyết thì vẫn là OB đó nhưng chưa cần phá qua, mà chỉ cần quay lại lần 2, đặc biệt phá đáy cũ thì có thể Bán rồi. Nên nếu phá qua thì không có lý do gì không Bán cả.

Góc nhìn của mình 2 TH ví dụ của bạn thì:

Hy vọng được xem góc nhìn của mọi người để PP ngày càng hoàn thiện hơn.

4 Lượt thích

Để mình suy nghĩ viết 1 bài tổng hợp để mọi người hiểu kỹ hơn nhé. Bài này sẽ kiểu dạng như bài Tổng hợp keylevel quan trọng từ A-Z để ae hiểu kỹ hơn nữa nhé.
(Bài tổng hợp sẽ hơi mất thời gian viết 1 xíu chứ không nhanh như mấy bài Mưu hèn nên cho mình chút thời gian nhé)

17 Lượt thích

Mình chia sẻ 1 chút về góc nhìn của mình về 2 trường hợp bạn nêu nhé

Mấy cái này mình cũng nói trong chuỗi bài mưu hèn rồi.

7 Lượt thích

Tf vào lệnh là M15 và kiểm tra M5 nhé

Xem M15 và kiểm tra lại ở M5 thì không có 1 cái KLQT nào có OB chưa sử dụng cả. Tất cả đều đã bình thường hóa thất bại và quay lại retest hết rồi.

Kiểm tra thì tất cả trước đó đều có quá trình bình thường hóa thất bại và giá đều quay về retest rồi đi xuống rồi. Nên nếu giá vẫn tăng thì hoàn toàn có thể dự đoán giá sẽ về nơi bắt đầu xu hướng rồi mới xuống đi tiếp xu hướng chính

Nhớ đừng bao giờ quên lý thuyết Dow nhé

15 Lượt thích

Vẫn là ad có cái nhìn sâu sắc nhất, ae vẫn đang chờ ad :slight_smile:

Quá chuẩn luôn anh, thay vì nghĩ rằng medio diễn giải không hợp lý thì hãy đào sâu xem mình đã hiểu đúng ý của medio hay chưa thôi.

2 Lượt thích

em xin được bonus cho lệnh bán UJ :

Nó lại mượt mà như sunsilk :joy:

8 Lượt thích

Cũng gần như thế nhưng EU thì không được may mắn như vậy :frowning:

bác thử tham khảo góc nhìn của e nhé:

Nó là Ob m5 CSD cũng không phải là OB KLQT thì hãy chỉ dùng nó đi hết cấu trúc m5 hoặc nhỏ hơn thôi, đừng kỳ vọng nó mạnh quá. vậy cấu trúc m5 là chỗ nào?

Còn để nói tại sao nó lại đi lên rồi mới xuống thì cần 1 góc nhìn rộng lớn hơn:

1. Xét ở TF lớn h1:

Lúc này xác định được phương án có thể khi giá nó hồi lên
  2. Xét ở TF m15

4 Lượt thích

Cám ơn bạn. Mình vẫn chưa hiểu lắm, không biết bạn có hiểu đúng ý cái lệnh của mình vào không nên mình nói lại chi tiết thế này.

Lệnh này ác chiến quá, lúc đó a không nhìn ra được rộng như vầy

1 Lượt thích

Chỗ này mình có kiểm tra tất cả các ob phía trên rồi
nó đã sử dụng cả rồi

2 Lượt thích

Ý kiến cá nhân . Mình cho rằng đoạn này chúng ta bị thì trường đánh lừa bằng 1 cái OB CSD vừa hình thành
Toàn bộ cái xu hướng tăng này chỉ là ruộng bậc thang

1 Lượt thích

Bác đọc không kỹ thì phải , e nói lại nhé

Tức là lúc này nó có 2 lần không là gì rồi , nó có thể đi xuống rồi mới lên hoặc lên rồi mới xuống

Còn việc vì sao nó lên cao vậy thì nó đi theo TF h1 đã trình bày ở trên.

5 Lượt thích

Lâu lâu lên chém gió chút thôi a :joy: e lại lặn đây

1 Lượt thích

đỉnh quá anh ơi em loạn phần ob giờ trade kiểu sơ khai thôi :joy::joy:

Cám ơn bạn( đủ 20 ký tự)

Cám ơn bạn ( đủ 20 ký tự).

1 Lượt thích