Lần đầu hit SL ngập mặt, USD sập ngày 12/1

Lần đầu biết cảm giác bất lực là gì khi cả thị trường quay xe chóng mặt, USD giảm quá mạnh sau tin CPI.
Thông thường em trade theo phân tích cơ bản và áp dụng Price action song song ạ.
Bài chia sẻ mang tính tâm sự thôi ạ :frowning:
Có ai giải thích được sự kiện USD sập như này thì cho em xin ý kiến ạ. Em cám ơn

4 Lượt thích

mình k biết sao USD giảm mạnh nữa nhưng chia buồn cùng bạn nhé :four_leaf_clover:

1 Lượt thích

Mình dự đoán DXY nó đảo chiều từ hồi FED công bố chính sách hôm 16/12 rồi.
Đây chính là mua kì vọng và bán sự thật.
5 tháng trước người ta kì vọng FED sẽ tăng lãi suất để giải quyết vấn đề lạm phát. Nhưng khi đó FED liên tục " lạm phát là tạm thời " .
Các số liệu kinh tế sau đó đều làm cho người ta tăng hi vọng FED sẽ sớm tăng lãi suất. Việc kì vọng FED sẽ sớm tăng lãi suất sẽ làm tăng sức mạnh của đồng USD , thước đó chính là DXY tăng.
Khi FED đã thừa nhận lạm phát là nguy cơ thật. Thì các số liệu tháng 1 chỉ ra lạm phát ở mức cao không còn ý nghĩa để người ta kì vọng thêm nữa.
Theo mình đoán trong vài tháng tới, sẽ có tin tức nào đó khiến cho người ta kì vọng quá trình tăng lãi suất của FED bị chậm lại. Điều này sẽ khiến cho DXY tiếp tục giảm trong TF lớn.

Còn 1 trường hợp nữa có thể xảy ra: DXY đã sw ở TF lớn trong 2 tháng. Biết đâu, đây là cú quét SL sw sau đó DXY sẽ lao lên phá qua vùng sw này để tiếp tục đi lên.

4 Lượt thích

Mình cũng có theo dõi tin, thật sự thì sau cuộc họp FOMC cuối năm đó thì USD dao động ở biên độ rộng cho tới trước đây vài ngày. Mà mình thấy kiểu các ông FED đưa ra khá nhiều signal về thu hẹp balance sheet và tăng ls 3-4 lần cho năm nay, và cả việc thị trường lao động thắt chặt, tỷ lệ thất nghiệp giảm, lạm phát tăng. Tất cả điều đó đều support đồng USD (dựa vào lịch sử)
Giả thuyết “Mua kì vọng bán sự thật” như bạn nói cũng khá thú vị, và tạm thấy là hợp lý vào thời điểm này. Nhưng mình đang mù mờ về việc mua bao nhiêu là nhiều (kết luận nhiều dự trên điều gì, số liệu so với các năm trước hay như thế nào), thị trường có thể mua nữa được hay ko, thời điểm USD rớt giá lại là thời điểm CPI tăng hơn kì vọng 0.1% chứ lúc FED phát biểu về taper plan thì USD vẫn đang tăng.
Mình cũng nghĩ có thể USD sẽ giảm trong năm nay, nhưng chắc là sang tháng 2 cơ, ko ngờ lại ra đi sớm như thế, làm 1 cú sập ko lường trước được. Thậm chí mình tham khảo view của các bank lớn hay các anh chị trader cho tổ chức, trước đó họ của view tăng. Sau hôm đó nhiều người cũng phải quay xe khét lẹt theo không kịp.
Đau ở chỗ là mình dự đoán được các con số kinh tế tương đối sát nhưng mình lại không hiểu được hành vi của thị trường

1 Lượt thích

Hôm trước ra nonfam. DXY sập tới đáy rồi sau vẫn ngóc đầu lên được. Chắc CPI là cú chí mạng để sập qua đáy đó.
Lúc DXY về sát đáy, chuẩn bị tin CPI, mình có thấy nhiều kèo sell AU GU EU, nhưng không dám vào. đợi CPI xem thế nào. Y như rằng là sập hết cả nút.

1 Lượt thích

Chắc thời điểm này chỉ nên quan sát thôi nhỉ :)))

nếu còn sợ mất tiền thì còn thua nhiều :)))
Nếu sợ mất tiền thì đứng ngoài quan sát thôi.

2 Lượt thích

Thử tập trung tối đa vào market structure thôi xem thế nào, quan tâm nhiều tới tin tức làm chi.

1 Lượt thích

có SL mà, sập thì sl rồi chạy theo sập thôi

Tại mình quen phân tích cơ bản, liên thị trường để lead xu hướng rồi mới phân tích kỹ thuật nên thế :smiley:

1 Lượt thích

Cái tội dời SL gồng lỗ ấy ạ :frowning: vì quá tự tin vào view thị trường :frowning: sau này chừa

1 Lượt thích

Kinh nghiệm xương máu. Mkhi mới vào thị trường m cũng cháy 1 lần (200$ thôi) vì 1 lệnh vàng nên giờ điểm m tìm đầu tiên là sl an toàn.
Khi vào lệnh kiểu đầu tư như Cp COIN cũng phải tìm điểm gồng tối đa nựa (KEY CỦA W HOẶC M chặng hạn)