Làm GIÀU theo phong cách của Warren Buffett

Xin chào mọi người, lại là mình thanh niên 3R đây,

Mấy nay dịch dã dữ dội quá, mọi người có ổn không?

Bài viết mình hôm nay chắc sẽ khá dài đó, nó đánh dấu 1 chương mới của mình, hy vọng nó có thể mang lại cho mọi người một thông tin hữu ích gì đấy.
Giờ thì mình bắt đầu thôi.

Kể từ bài “Hội chứng Nghiện biểu đồ” lần trước, thì sau đó mình gặp 1 vấn đề như thế này, tuy hậu quả của nó không mấy gì quan trọng, nhưng mình vẫn quyết định chia sẻ để ai mà nhỡ có rơi vào trường hợp như mình, thì có thể dùng cách của mình như là 1 giải pháp tình thế.

Số là lúc trước mình trade Forex ở khung 1H, và mình có 2 cặp tiền, (GU và EJ), nhưng bỗng nhiên có một hôm mình thấy kèo nhiều quá, ở cả hai bên luôn mới chết dở, thế là dĩ nhiên mình vào kèo rồi, và kèo đẹp chỉ là do mình tưởng bở thôi mọi người ạ, thua liên tục (tuy thua nhưng mình vẫn giữ 4 lệnh / tuần nhé), vậy mình sai ở đâu? Có phải do tham lam không? Đến nay mình vẫn chưa trả lời được. Nhưng có một điều quan trọng hơn là, trong khoảng thời gian “nhiều kèo đẹp” ấy, mình bỗng xao nhãng đi công việc chính của mình (rất may là không có vấn đề gì nghiêm trọng).
Rồi vào khoảng thời gian ấy, một vài cái thông báo mình cài đặt trước ở bên Chứng Khoán, thông báo rằng một số mã cổ phiếu đã rớt tới vùng giá mình nhắm trước, không biết do may mắn hay sao, mà mình lại nghĩ là, à, sao mình không thử áp dụng phong cách đầu tư chứng khoán vào trade forex. Dĩ nhiên không phải trade forex theo kiểu giữ lệnh gồng lỗ nhé. Mà là mình nâng khung thời gian lên thành 4H, giữ lệnh thử sang tuần xem như nào. Thì mình có 3 lệnh như bên dưới và nó cũng đã kết thúc rồi, may sao kết thúc vào ngay lúc này vì mình đang có cảm xúc và muốn chia sẻ cho mọi người.

Thì như mọi người thấy, ở lệnh thứ 3 thì mình đạt target và được 6R (nếu có ai thắc mắc sao mình không kéo TP tới ngang 2 lệnh trước, thì do mình để RR = 6 cho đẹp =]] ). Nhưng trước đó mình thua 2 lệnh liền =]] Trường hợp này mọi người nhìn hình chắc cũng sẽ hình dung ra được tại sao mình lại vào 3 lệnh. Thật sự thì lệnh thứ 3 lúc mình vào cũng đắn đo lắm, nhưng mà mình vẫn quyết định vào vì giá hồi lại KLVQT lần đầu tiên (mình cũng không chắc 100% KLVQT mình vẽ là đúng đâu nhé). Tổng thời gian từ lúc mình vào lệnh 1, cho đến khi kết thúc lệnh 3, là 29 ngày.
Vậy mình rút ra được gì?
Rút ra được là,

1. Mình có nhiều nhiều thời gian hơn nữa để làm những gì mình thích (có thể là tập trung phát triển bản thân hơn, hoặc là làm tốt công việc tay phải của mình, mọi người có thể làm gì cũng được) → phần này thì mình cực kỳ rõ nét, mình chú tâm hơn vào công việc chính thì mọi thứ lại suôn sẻ trở lại, và mình bỗng yêu nghề hơn, đam mê hơn, và lần đầu tiên trong 1 quãng thời gian khá lâu, mình không còn quá ám ảnh vì Forex nữa
  2. Ít nhìn biểu đồ hơn nữa, ích lợi của việc hạn chế nhìn biểu đồ thì chắc mình không cần nói nhiều nữa rồi

Vậy, những điều mình nói, nó liên quan gì đến tiêu đề của bài viết này?
Mình rất hay xem các bài phỏng vấn, rồi các quyển sách khác nhau của những người thành công, về cách họ làm giàu như thế nào. Và rồi khi mình xem về Warren Buffett, thì mình rất tâm đắc với CON NGƯỜI của ông, lúc đầu thì mình chỉ chú ý tài sản ông có bao nhiêu thôi, sau này thì mình chú ý đến nhiều thứ khác hơn, và trong 1 lần phỏng vấn nào đó mình cũng không nhớ rõ nữa, có một đoạn đại ý như này, “cách làm giàu của ông đơn giản như thế, tại sao mọi người không ai làm theo?” - người phóng viên hỏi, “vì không ai chịu giàu CHẬM”.
Thực ra lúc mình xem buổi phỏng vấn đấy, thì mình chả để ý gì đâu, nhưng khi mình gặp tình huống như bên trên ấy, kết hợp với cả việc đầu tư chứng khoán và coin (kiểu đầu tư nắm giữ ấy), thì mình bỗng nhận ra, tại sao mình cứ phải tự làm khó mình, nếu cảm thấy trade 1H nó quá nhanh, sao lại không tăng lên 4H, mà cứ tiếp tục trade rồi thua lỗ và ảnh hưởng đến cuộc sống cá nhân. (mình chỉ nói bản thân thôi nhé, các sư huynh sư phụ trade khung nhỏ đừng la em tội nghiệp)
Nên là bây giờ mình đã thay đổi phương pháp trade forex đi một tí so với trước → đổi khung thời gian sang 4H và xoá luôn cặp tiền EJ, khi không có kèo thì thôi mặc thị trường, mình vẫn cứ làm những việc mình thích mỗi ngày

Vấn đề này a Trung cũng đã có đề cập đến trong topic, cách làm giàu đơn giản hơn forex ấy, mình nói thật, nếu mọi người chịu khó nhìn qua biểu đồ của Coin hoặc Chứng Khoán, mà dùng khung thời gian 1W hay 1M, thì hỡi ôi nó dễ lắm, và mình thì thích làm những gì nó dễ nhưng mang lại hiệu quả cao, đó là lý do mình thay đổi khung thời gian trade của mình.

Chào mọi người, hẹn gặp mọi người trong topic tiếp theo, cám ơn mọi người đã đọc cho đến thời điểm này nhé.

35 Lượt thích

Khung thời gian mình thấy mọi người cưa chịn khung thời gian nào thấy phù hợp với bản thân là tuyệt vời nhất, không nhata thiết phải theo khung thời gian như mình hay hướng dẫn.
Trước đây mình cũng trade khung H1, tùy thời điểm mà mình thay đổi thôi.
Đúng là đầu tư thì đơn giản hơn mà nhiều bạn ko muốn chờ thôi, chứ thực sự mình thấy nhàn và ít áp lực lắm. Cũng nhiều thời gian làm những thứ khác nữa.

5 Lượt thích

Phong cách của warren buffet không phải làm giàu chậm theo nghĩa đen của câu nói. Mà là đầu tư theo giá trị cốt lõi của công ty. Để công ty chứng minh được giá trị cốt lõi của nó thì nó cần thời gian. Chính vì thế ông mới nói là làm giàu chậm.
Không có ý chê gì nhưng mà mình nghĩ bạn vừa TP 1 lệnh 29 ngày nên cảm xúc hưng phấn thôi.
Chứ vài hôm nữa bạn trade thua vài lệnh là bạn sẽ nghĩ lại ngay.
Còn theo mình thì đã xác định " trade forex " thì không dùng khung lớn H4, D, W.

4 Lượt thích

Theo e thì tuỳ vào quan điểm mỗi người thôi. Bác trade H4 được vì bác còn bận với nghề tay phải của bác, và hơn nữa là bác thích công việc đó. Còn em thì cũng có công việc khác ngoài Fx, nhưng em muốn FX trở thành nghề tay phải của mình, nên bỏ nhiều thời gian hơn cho nó.
Mọi người trong hội quán cũng trade khung nhỏ là đa số, mình nghĩ lí do thì mỗi người một kiểu. Ai mà lỡ yêu thắm thiết mà một tháng mới được hôn 1 lần như bác thì hơi khó chịu.:sweat_smile:

6 Lượt thích

Cảm ơn đại ca đã góp ý. Em cũng biết về kiểu đầu tư theo giá trị cốt lõi của Warren Buffett, nhưng mà ghi vào như vậy rồi giải thích thêm nữa thì nó lại lan man quá, nên em mới ghi ngắn gọn và hướng người đọc theo nghĩa đen của câu nói đấy luôn (cũng gọi là giật tít le một tí)
Em thì do vẫn còn đam mê với nghề nên chắc từ giờ không dám tự nhận mình trade forex nữa nhợ ahihi
Đại ca giữ sức khoẻ nhá!

a Trung cũng có câu rất hay là Giầu chậm cũng cần phải học :smiley:

1 Lượt thích

Đúng rồi ý bác ơi. Mình viết ra biết đâu có ai đó giống mình thì họ xem được ý.

2 Lượt thích

Hehe, mình cũng mới trade thôi. Nhân lúc lửa còn bập bùng thì cứ lăn xả😅

a Trung oy, làm như nào để đổi phông nền thành trắng vậy anh ôi, sau 1 tháng không vào Hội Quán nay vào đen xì lì khó đọc chữ quá a ạ

Theo như mình thấy nếu theo như phương pháp giao dịch theo khung lớn của b thì phải rất lâu mới kiếm được kèo vì trong forex thì thì thị trường chủ yếu là đi sideway. Còn về hội chứng nghiện biểu đồ, nghiện vào lệnh thì cũng chỉ là do tâm lý ham làm giàu từ forex, kỳ vọng quá nhiều vào forex. Vấn đề này thì ad Trung cũng có chia sẻ để khắc phục là đừng có kỳ vọng vào nó nhiều mà chuyển kỳ vọng sang mảng đầu nắm giữ lâu dài như coin, ck. Mình cũng đang học theo và thấy rất hiệu quả. Gần đây mình cũng chỉ xem mỗi cặp GU và vào rất ít lệnh, cứ đẹp mới vào, xấu bỏ. Tuần này mình tìm dc có 1 lệnh lại bị hòa vốn nhưng mình thấy tâm lý vẫn rất ổn, không có cảm giác fomo nào cả. Hay là do coin nó đang tăng giá nên mới giữ được tâm lý vậy nhỉ. :laughing:

1 Lượt thích

Mình thấy cơ hội để vào lênh ở TF H1 H4 khá ít. Cả tháng có khi được 1-2 - 3 lệnh, thắng thì ko sao thua thì ối dồi ôi cay lắm ko đợi dc đâu :laughing:

Bạn xem bài này và làm ngược lại nhé!

1 Lượt thích

Nếu trade khung lớn thì sẽ phải phân tích nhiều cặp hơn thay vì 1 cặp như khung ngắn thì mới có kèo được.

1 Lượt thích

Ngày xưa thời ông Warren Bufett chưa có thị trường Crypto nên ông ấy cảm thấy giàu chậm. Chứ cứ theo cách a Trung mà sang thị trường Crypto quẩy 2 chu kỳ chuẩn bài thôi là a e mình thấy Đầu tư khung W tăng tài sản cũng không chậm lắm.

2 Lượt thích

Mình thấy trade m15 là đẹp, sáng vào pt chắc tầm 15p thấy kèo luôn thì limit k thì đặt cảnh báo tại key mà m muốn nó phá, tuần cũng chỉ thấy 2,3 kèo đẹp để vào. Chứ cứ ngồi máy r nhìn biểu đồ thế nào cũng fomo.

4 Lượt thích

Mình cũng thấy M15 là ổn, ngày ngó chart 3 lần:sáng, trưa, tối, đặt cảnh báo hoặc lệnh limit. Nói là trade khung nhỏ nhưng mình cũng không thấy bận rộn lắm.

2 Lượt thích

Nói vậy chứ thực tế nó còn nhiều cái khác nữa. Chứ ko phải thời điểm nào cũng giống nhau. Ví dụ bạn có 500tr đi. Lúc btc 30k bạn mua và khi nó lên 120k bạn chốt là bạn có tổng 2 tỷ theo lý thuyết. Thực tế nếu có 500tr bạn có xuống tiền mua Coin hay ko. Lúc đó tâm lý rồi nhiều thứ ảnh hưởng lắm. Đúng lúc đó có căn nhà hàng xóm nó vỡ nợ bán giá rẻ hơn thực tế rất nhiều chỉ giá 500tr. Hehe vậy bạn sẽ rơi vào tình huống khó quyết định ấy

3 Lượt thích

Vâng a đưa ra tình huống rất thực tế, và đây là cách e vẫn thường làm

1. Việc đầu tiên là cần xác định vị thế của mình trong đầu tư
  • lượng vốn ít thì k thể nghĩ đến bất động sản ngay vì mảng này cần vốn lớn và thời gian kha khá để tài sản tăng giá ( có trường hợp ngoại lệ nh k nhiều )
  • lượng vốn không thể đầu tư bất động sản, VD < 1 tỷ ( cái này tương đối với giá trị bds Việt Nam )
    thì e lựa chọn thị trường đầu tư linh hoạt về vốn hơn như chứng khoán và crypto, có bao nhiêu tiền cũng đầu tư được
  • đến đoạn này lại cần kiến thức ( phải học thôi chứ biết làm sao ) để lựa chọn thị trường nào có biên độ tăng trưởn lớn hơn, thị trường nào đang ở giai đoạn nào để đầu tư phù hợp ( điểm canh mua theo timefream lớn thì a trung đã hướng dẫn)
  • tự phân bổ vốn theo mức rủi ro lớn nhất mà mình chịu đựng ( số tiền mất khi SL )
  1. khi só vốn lớn dần để có thể đầu tư các thị trường lớn hơn ( rủi ro ít hơn, lợi nhuận itys hơn) thì chuyển dần vốn về các mảng này để tạo thu nhập thụ động.
1 Lượt thích