Hỏi về cách phân tích

Dear anh/em,
Mình đang vướng khi mở biểu đồ thì không biết phân tích biểu đồ từ đâu.
Ví dụ mình muốn vào lệnh ở M5 và khi mở biểu đồ nó như này:

1. Thì khi bắt đầu phân tích mình chỉ phân tích xu hướng gần mình nhất tìm KLQT, OB, Nơi đảo chiều xu hướng… (Hình dưới). Rồi mới nhìn rộng ra xem mình đứng ở đâu.

1. Hay khi bắt đầu phân tích phải nhìn rộng ra nhìn tổng quan trước. Để tìm OB, KLQT, NBĐ XH… (Hình dưới). Rồi phân tích xu hướng gần mình .

1. Hay lên TF lơn hơn tìm KLQT, OB… (Hình dưới). Rồi phân tích xu hướng gần mình .

Nhờ anh/em trong hội quan giúp mình có thêm cách tiệp cận, để tiến bộ nhanh hơn.
Nếu được anh/em có thể phân tích luôn cho mình với biểu đồ trên (GU - 20/04/2023 17h00) thì mình sẽ tiếp cận như nào: sẽ vào lệnh ở đâu, hay tiếp tục đợi khi có thêm tín hiệu…

Mình đang rất rối, rất mong nhưng đóng góp của anh/em. Cảm ơn anh/em.

Trân trọng,

6 Lượt thích

Vấn đề này bạn có thể xem bài này của a Medio

Nếu xem xong vẫn không biết cần làm gì thì bạn xem lại chuỗi bài học phù hợp với bạn rồi tham khảo cách a Medio phân tích.

Nếu xong vẫn không ổn thì bạn xem lại toàn bộ video miễn phí trên Youtube của a Medio rồi tham khảo cách phân tích của a ấy.

Câu hỏi của bạn chỉ có bạn tự trả lời được, trong lúc chưa tìm được cách của bạn thì tham khảo những người có sẵn nhưng chỉ nên chọn 1 người nhất định rồi tham khảo, nếu không ổn thì chọn người khác, bạn lên đây hỏi rồi 100 người trả lời 100 cách bạn sẽ chọn cách nào? Đừng tự làm mình thêm rối, giống như đồ ăn, chỉ nên ăn 1 món tại một thời điểm để biết nó ngon hay dở có phù hợp với mình hay không không nên cùng lúc ăn thập cẩm rồi tự hỏi mình vừa ăn cái gì. Không có thứ tốt nhất, thứ phù hợp với mình chính là thứ tốt nhất, muốn biết thứ phù hợp với mình nhất thì nên tự hỏi mình chứ không nên hỏi người khác đến mình còn không biết thì không ai trả lời được đâu. Chúc bạn sớm tìm được thứ phù hợp với chính bạn :grin: :grin: :grin:

6 Lượt thích

Mình đang muốn xem mọi người phân tích như nào, có thể mỗi người mình học được 1 chút.
Hội quán lập ra để mọi ng chia sẻ và hỏi những người đã thành công. Giờ mà tự học thì chắc lần sau mình không dám lên đây hỏi nữa :sweat_smile:

2 Lượt thích

Hello bạn! đây là theo cách phân tích của mình!
Mình thì vào lệnh khung m15 nên mình chỉ quan tâm M5 và m15 thôi
mình vào m15 xem cấu trúc TT mục đích xác định xu hướng và keylevel quan trọng và ob csd - Nếu có ob csd mình sẽ xem nơi mình đứng đang ở đâu nếu chưa là gì thì limit luôn, nếu là gì rồi đợi

4 Lượt thích

Cảm ơn bạn đã comment, mình sẽ cố gắng tiếp thu :smiling_face_with_three_hearts:

Lúc mới học mình cũng mắc giống b. Bạn tham khảo cách nhìn ngây ngô của mình xem nhé.
1: Mới đầu cứ tập nhìn 1 TF vào lệnh thôi đã. Trade M5 thì chỉ nhìn CTTT M5, kiểm tra OB ở M2 hoặc M1 tùy bạn.
2: Nhìn từ phải qua trái từ cây nến gần mình nhất để thấy xu hướng gần nhất.

TH của bạn mình nhìn được xu hướng tăng gần nhất.
3: Nhìn rộng hơn để thấy xu hướng “NGƯỢC” với xu hướng vừa tìm được ở trên.

TH của bạn mình nhìn được xu hướng giảm như hình.
4: Giá đang mắc kẹt giữa 2 KLQT nên không có cơ hội mua bán gì được. Tiếp tục nhìn rộng ra để thấy XH “NGƯỢC” tiếp theo.

Cơ hội đây rồi. MÚC. :smile:
Múc như nào thì bạn tự thiết lập quy tắc riêng của mình nhé. Tìm đọc trên hội quán rồi kiểm chứng nó.

Chúc bạn sớm thành công.

3 Lượt thích

VD của bạn đúng VD mà a Trung làm video ở bài Mưu hèn 9.1
bạn tham khảo góc nhìn từ a Trung xem có học hỏi thêm được gì ko.

2 Lượt thích

Mình thường nhìn rộng ra, tìm lấy 1 keylevel quan trọng, chờ keylevel đó bị phá hoặc nhìn thấy keylevel quan trọng đó mới bị phá, sau đó ta xác nhận được xu hướng đó đảo chiều và hình thành xu hướng mới. Sau đó tìm nơi bắt đầu của xu hướng đó để tp khi vào lệnh theo xu hướng mới. Kiểm tra kĩ trên đường từ chỗ break keylevel tới nơi bắt đầu của xu hướng cũ có những cản nào, nếu đã chạm cản thì không vào lệnh nữa, còn nếu chưa chạm cản thì tìm vị trí để vào lệnh theo xu hướng mới hình thành.

1 Lượt thích