Chúc mừng năm mới anh em Hội Quán và vài lời tâm sự của mình cho năm đã qua

Chào mọi người, năm cũ qua đi, năm mới tới rồi, chúc tất cả mọi người năm nay thành công trên con đường mình chọn và quan trọng hơn là khỏe mạnh và hạnh phúc.
Tết vừa rồi mình bị covid, mắc hầu như tất cả triệu chứng nên mất một thời gian nghỉ ngơi mình mới trở lại được. Dù mấy ngày sau là cũng ổn nhưng cũng mất cả Tết vì thế anh em đi chơi tết cẩn thận con covid nhé, nhất là anh em ở HN.

image

Để đúng với kiểu tài chính nên đầu năm mới thì cùng mình nhìn lại 1 số sự kiện trong năm vừa qua nhé.
Đầu tiên là về chứng khoán Việt Nam nhé:

• Chứng khoán: Chứng khoán Việt Nam thành hot trend năm 2021 rồi. Quá kinh khủng đi. Tài khoản chứng khoán mình mở đầu năm 2018 nhưng đến bây giờ mình chưa đổ 1 đồng tiền nào vào thị trường chứng khoán thế nên kinh nghiệm trong thị trường chứng khoán mình không có tí gì. Mình nghĩ ai đầu tư coin trước thì chắc đều sẽ có thiên hướng giống mình, đều giống nhau. Cảm thấy thị trường chứng khoán biến động không nhiều như thị trường tiền mã hóa nên không thích đầu tư. Với lại ai đầu tư 1 thời gian rồi thì hay bị mắc hội chứng ì, gần như chỉ đầu tư vào 1 thị trường, chỉ đầu tư vào thị trường nào mình hiểu. Đó là điều tốt nhưng ở khía cạnh nào đó thì đó là cổ hủ. Mình nghĩ khi nào hiểu rõ về 1 thị trường nào rồi thì có thể đầu tư cả những thị trường khác khi thấy cơ hội. Vì thế có thể tương lai mình sẽ đầu tư cả vào thị trường chứng khoán khi thị trường downtrend. Giỏi phân tích cơ bản thì đầu tư mã cổ phiếu top dưới, không giỏi thì chỉ đầu tư những mã top. Lúc ấy tất nhiên mình sẽ thảo luận nhiều hơn mảng chứng khoán trên hội quán còn giờ thì mình chưa có kinh nghiệm cũng như giờ mình thấy chưa phải thời điểm tốt để bắt đầu tham gia.
    image

• Tiền mã hóa: Năm vừa qua thì coin cũng rất okela. Đây là cái mình đầu tư từ khi mình biết tới thị trường tài chính tới giờ, thị trường tốt như vậy nên mình hi vọng mọi người đều kiếm được tiền năm vừa rồi với thị trường này. Bài viết về thị trường này trên hội quán mình nghĩ cũng khá đủ để đầu tư được rồi. Với mình đó là cách đầu tư khá an toàn, nhàn đầu, và hiệu quả mà hiện tại mình vẫn đang áp dụng cho ra kết quả tốt. Quan trọng là đợi được giá giảm đúng như dự đoán rồi đầu tư những khoản tiền theo kế hoạch từ trước mà không fomo nhồi thêm tiền ở những mức giá chưa quá tốt. Cách thức thực hiện cũng như vạch ra nó không khó, chỉ là có giữ được tâm lý và thực hiện đúng theo kế hoạch đã có từ trước không mà thôi. Bài về đầu tư mình vẫn còn và mình vẫn sẽ viết tiếp. Có gì mọi người chịu khó đợi thêm nhé.

• Trading: Năm vừa qua thì do thị trường chứng khoán với tiền mã hóa hot quá nên trading gần như bị lãng quên trong cộng đồng lớn. Nhưng cộng đồng nhỏ trader Việt Nam thì phương pháp SMC nổi lên như 1 hiện tượng. Vậy nó có tốt hay không thì mình khẳng định là nó tốt và mình cũng dùng 1 ít của SMC. Nhưng phương pháp luôn luôn là vấn đề muôn thuở của trader. Cãi nhau phương pháp này tốt, phương pháp kia dở. Thì mình nghĩ đó là cuộc tranh luận vô nghĩa và không bao giờ đến được kết thúc.
    Đường trung bình EMA, Chỉ báo RSI, mây Ichimoku nhín ngoằn nghèo rối rắm vậy thì nó có vớ vẩn không? Câu trả lời là: Nó không hề vớ vẩn đâu. EMA, RSI quá nổi tiếng rất nhiều người dùng. Mây Ichimoku bên Nhật mình thấy bên đó, họ dùng cũng rất nhiều. (https://www.youtube.com/c/KeiForex/featured Đây là 1 kênh hay dùng Ichimoku vào giao dịch). Nên chỉ có thể kết luận mình không phù hợp với cách trade và nhìn thị trường theo phương pháp nào đó thôi.
    Vậy nên ai thấy hợp, thấy hiểu phương pháp nào thì cứ áp dụng phương pháp đó thôi bởi vì tương lai thì sẽ lại có những phương pháp mới ra đời thế nên vòng lặp chuyện cãi nhau về phương pháp luôn tiếp diễn, và lặp đi lặp lại.

Mình hi vọng mọi người tìm được chân ái của mình và luyện tập nó thật thành thạo thì cái gì đến sẽ đến thôi, tuyệt đối không đẽo cày giữa đường nhé. Nếu phương pháp mình đang trade không phải chân ái của bạn thì chúng ta có “duyên mà không có phận”, gọi là đi cùng nhau 1 đoạn đường. Nếu phương pháp mình đang trade là chân ái của bạn thì biết đâu chúng ta có “phận”.

Đầu tư hay trading?

Tất cả nội dung mình làm về trading hay đầu tư không phải là ý khuyên mọi người chỉ nên trading, hay chỉ nên đầu tư hay như nào cả. Có người trong trading rất giỏi, kiếm tiền nhiều và đều nhưng đầu tư thì không lời lãi mấy dù mua được đúng điểm. Có người trade mãi không giỏi, đầu tư thì không bắt được đúng đáy nhưng lại lời rất nhiều từ đó.
Vì thế nếu bạn trade mãi mà chưa giỏi thì 1 là bạn chưa tới điểm bùng nổ, cần tiếp tục cố gắng, hoặc bạn là “cá” mà đã là cá thì không cần phải biết trèo cây. Quan trọng là bạn cần xác nhận mình là “cá” hay “khỉ”.

Như mình thuộc kiểu 70% về đầu tư, 30% về trading.
Còn như BTD thì có lẽ thuộc kiểu 90% về trading, 10% về đầu tư.

Tìm 1 tỉ lệ phù hợp với khả năng cũng như tâm lý hiện tại sẽ thay đổi tâm thái của bạn trong thị trường từ đó thay đổi tốc độ tiến bộ của bạn.
Bạn có thể chọn một tỉ lệ nào đó mà thấy phù hợp với bản thân nhất. Không nhất thiết phải hoàn toàn cứng nhắc theo tỉ lệ mà mình đưa ra. Hoặc có thể luân chuyển vốn tùy từng thời điểm ở mỗi thị trường.
Như Forex giờ cũng có rất nhiều Quỹ cấp vốn nên mọi người cũng không nhất thiết phải dùng nguồn vốn tự có nữa, chỉ cần có kiến thức là đủ, chuyện có vốn hay không cũng không còn quá trọng như trước kia.

Chúc tết bây giờ có vẻ hơi muộn nhưng chúc anh em Hội quán năm mới an lành, may mắn và thành công với những dự định của mình.

43 Lượt thích

Vừa xem video youtube tâm sự xong. Chúc anh trai sớm hồi phục hoàn tonaf. Mà ko hiểu sao anh trade trong nhà mà lại dính covid đc vậy @@ Có tòm tem với em nào ko đấy :v

4 Lượt thích

Anh toàn ngồi quán Cafe là chính là. Cay cái đi nhậu uống nước chung, cafe, ngồi chung xe các kiểu mà không ai bị ngoài mình :joy:

1 Lượt thích

Xem uống trà xong thấy đúng là đi các gr khác toàn thấy khóc, mỗi hq m là cười khi btc giảm:)). Phân bổ vốn nó quan trọng trong tâm lý thật a ạ :v

3 Lượt thích

Chắc do Hội Quán toàn người vui tính nên lúc nào cũng cười :laughing:

3 Lượt thích

mà anh có béo phì hay gout cao huyết áp gì ko mà dính chưởng covid bị trọng thương thế.

1 Lượt thích

Anh không. Chỉ có đợt gần Tết hay ăn nhậu nên nghỉ tập gym và uống nhiều rượu hơn thôi.

1 Lượt thích

Năm mới chúc AD và toàn thể anh em hội quán mình năm 2022 có nhiều sức khỏe, và trong trading cũng như đầu tư sẽ có 1 năm có nhiều lợi nhuận :smiling_face_with_three_hearts:

2 Lượt thích

vãi xoài nhỉ. tập gym đầu từ body để đi lấy vợ à anh . tập kickbox cho nó lực.
thế mà cũng trọng thương được. ảo ma canada

1 Lượt thích

Tập vì mình chứ ai lại vì người khác thế. Anh tập lâu rồi, chẳng qua 1 năm nghỉ 1 vài tháng thôi :)). Tập kickbox làm gì a tập chạy có đánh nhau thì chạy thôi.

2 Lượt thích

chúc a trung vs ae hội quán năm mới sk, may mắn, an khang thịnh vượng.đánh đâu thắng đó gặt hái nhiều thành công !!!

1 Lượt thích

Chúc anh và mọi người nhiều sức khoẻ để có sức mà gồng =))
Bánh trưng đè nặng quá nên quên vô hội quán dạo hả a.haha

2 Lượt thích

Tết năm nay covid nên mình nghỉ cho khỏe. Cái gì cũng cần có sóng hồi thì mới có đà để tiếp tục sóng chính được chứ :laughing:

3 Lượt thích

Khoẻ r đi paylak dc r a nhỉ,quẩy bù tết thôi =))

tập kickbox nó dạy né để chạy mà anh :v chứ tập chạy mà để nó tóm được thì chạy bằng răng :v

Anh Trung ơi, trước em có mua khóa học của anh nhưng em mua 1 năm giờ em muốn nâng cấp lên trọn đời thì làm thế nào anh Trung.
Em cảm ơn anh ạ, Chúc anh năm mới An lành - Hạnh phúc ạ !

1 Lượt thích

đây nhé cách nâng lên chọn đời
chắc bạn mới
vào Docs sau đó vào hướng dẫn là có nhé

1 Lượt thích

Chúc mừng năm mới anh nhé. Em thấy anh nói đúng đấy, e tập võ vẽ các thứ cũng đc một vài khoá học, mà chốt lại thì tẩu vị thượng sách haha.

2 Lượt thích

Chúc anh em hội quán mạnh khỏe, gặt hái được nhiều thành công.

3 Lượt thích